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Tunakuletea habari za ndani kuhusu 

janga la pufya, ambapo maajenti matapeli 
wanashirikiana na wanariadha kudanganya. 
Vitendo vyao vinatishia kuchafua sifa za nchi 

kama bingwa wa riadha duniani
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25 VITA VIKALI DHIDI 
YA AL-SHABAAB:
Serikali ya Somalia 

imekumbatia mbinu kadhaa 
katika vita dhidi ya kundi hili 
mwanachama wa Al-Qaeda 
ambalo, licha ya ufanisi 
wa mapema wa kijeshi, 
inaoenekana kuwa ndefu na 
ngumu.

Kenya bila wanariadha 
wake maarufu haivutii, ni 
sawa na chai isiyo na ma-
jani chai.Kwa miongo sita, 
Kenya imeacha alama ka-
tika ulimwengu kama nchi 

maarufu kwa riadha. Watu wen-
gi kote duniani wanasikia nchi 
inayoitwa Kenya kupitia ushin-
di wa wana na binti zake katika 
riadha.

Uvumishaji bila malipo am-
bao wanariadha wetu wamet-
upatia ungegharimu Wizara 
ya Fedha mabilioni ya dola 
kununua nafasi ya kujitangaza. 
Hata hivyo, mambo sio shwari 
katika masuala ya riadha.

Wanariadha zaidi ya 30 wa 
Kenya, wengi wao maarufu, 
wamepigwa marufuku katika 
mwaka mmoja uliopita kwa kik-
iuka sheria za kutumia dawa za 
kusisimua misuli. Asilimia 40 
ya visa vyote vilivyothibitishwa 
vya pufya mwaka huu vinatoka 
Kenya.

Uadilifu wa utendaji wa 
wanariadha wetu umetiliwa 
shaka, na Shirika la Kukabilia-
na na Pufya Ulimwenguni lin-
atupiga darubini kwa karibu. 
Ongezeko la visa hivi vya pufya 
limefanya Kenya kuorodhesh-
wa katika ‘Kundi A’, la nchi am-
bazo pufya inatumika kwa win-
gi. Ni nchi zingine tatu ambazo 
ziko katika orodha hii;Ethiopia, 
Belarus and Ukraine.

Historia ya ushindi ambao 
wanariadha wetu wamepa-
ta kwa miaka mingi inatishiwa 
kuharibiwa na ulafi wa wanar-
iadha wachache, maajenti na 
mameneja wao.

Makala ya kina katika toleo 
la wiki hii yanaangazia ulim-
wengu wa giza wa pufya na ku-
fichua desturi ambayo inafa-
nana na mafia inayoibuka ya 
wanaoendeleza na kunufaika 
na ulimwengu huu wa giza. 
Hakika ni hadithi ya kutisha in-

Namwamba aache kumbukumbu
kwa kusafisha riadha nchini Kenya9 UTAWALA USIO NA 

MPANGO: Mgongano wa 
majukumu kati ya Waziri 

wa Kilimo Mithika Linturi 
na mwenzake wa Biashara, 
Moses Kuria unaweza 
kuwa ishara za mapema za 
mivutano katika serikali ya 
Rais William Ruto.

13 FUNDI WA RAIS: Ashok 
Sunny anashona 
suti za kifahari kwa 

kutumia vitambaa vya ubora 
wa hali ya juu na kushonwa 
kwa mikono, na ingawa nguo 
zake zinaweza kuonekana 
ghali, hakosi wateja.

Yaliyomo
k a u l i  y a  m h a r i r i

22Kutoka Olimpiki hadi 
Kombe la Dunia la 
Fifa, wanariadha 

wameonyesha uwezo wao 
wa kuwa msitari wa mbele 
katika vita dhidi ya ubaguzi 
wa rangi.

Ni rahisi kurudia hali hiyo 

kwa kuwa sasa hakuna tishio 

la marufuku na kuzama zaidi 

katika shimo la kina kirefu, 

kwa kuzingatia tajiriba ya siku 

zilizopita. Juhudi za Waziri 

Namwamba ambazo zilileta 

afueni dakika ya mwisho 

kwa wanariadha waaminifu 

na wenye bidii haifai kuwa 

ya kuahirisha tatizo, kama 

ilivyofanyika wazi miaka sita 

iliyopita

Washington Gikunju

ayoelezea uharibifu wa kuji-
sababishia katika sekta am-
bayo ina pesa nyingi.

Ahadi ya serikali  ya 
kuongeza ufadhili kwa vita 
dhidi ya pufya, kwa kuziten-
gea Sh619 milioni kila mwa-
ka kwa miaka mitano ijayo, 
ilisaidia kuepuka marufuku 
kutoka mashindano ya ulim-
wengu mwezi uliopita.

Marufuku kama hiyo in-
gezamisha ndoto za wanar-
iadha wengi wenye matu-
maini, wasiweze kuyafufua 
tena, ikizingatiwa kuwa mtu 
hawezi kushiriki riadha kwa 
miaka mingi.

Waziri wa Michezo, Ababu 
Namwamba, aliokoa nchi 
baada ya kuandika barua 
kwa Shirikisho la Kimataifa 

la Riadha akieleza mpango 
wa kuimarisha uhamasisha-
ji, kutekeleza hatua za kupiga 
vita pufya na kuongeza ufan-
yaji wa vipimo.

Ni lazima hii izindue wan-
aohusika na michezo nchi-
ni. Ni rahisi kurudia hali hiyo 
kwa kuwa sasa hakuna tishio 
la marufuku na kuzama zai-
di katika shimo la kina kirefu, 
kwa kuzingatia tajiriba ya si-
ku zilizopita.

Kenya ilinusurika kufua-
ta njia ya Urusi na iliruhusi-
wa kushindana katika Miche-
zo ya Olimpiki ya Rio mna-
mo 2016 baada ya Rais Uhu-
ru Kenyatta kutia saini Sheria 
ya kupiga vita Pufya, ambayo 
ilianzisha shirika la kukabi-
li pufya na mfumo wa sheria.

Hatua ya Waziri Namwam-
ba ambayo ilileta afueni da-
kika ya mwisho kwa wanari-
adha waaminifu haifai kuwa 
ya kuahirisha tatizo, kama il-
ivyofanyika wazi miaka si-
ta iliyopita. Juhudi za kuinua 
michezo safi lazima zianzish-
we mara moja, kudumishwa 
na kuendelezwa.

Ujumbe wa kuangam-
iza pufya unafaa kuwa kau-
li mbiu katika hafla na ma-
jukwaa yote ya wanariadha, 
wakufunzi na washikadau 
wengine. Maajenti wanaowa-
nia utajiri wa haraka, waku-
funzi, maajenti, mameneja 
na maafisa waliopotoka lazi-
ma wapigwe marufuku kabi-
sa. Iwapo Waziri Namwamba 
anaweza kufanya hili kuwa 
mradi wake wa kukumbuk-
wa mapema katika muhula 
wake, unatosha kumpatia na-
fasi katika vitabu vya historia.

wgikunju@ke. nationme-
dia.com

- Imetafsiriwa na Benson 
Matheka

- Zimetafsiriwa na Benson 
Matheka

Stephen Gitagama

Afisa Mkuu Mtendaji
Joe Ageyo

Mkurugenzi wa Uhariri
Lilianzishwa na marehemu Hillary Boniface Ngweno 

Washington Gikunju  Mhariri Msimamizi, Wikendi
Mike Owuor Mhariri Jumapili
Allan Buluku Mhariri wa Weekly Review
Njoki Ndung’u  Mhariri wa Uchapishaji

Andrew Anini  Msanifu Kurasa Mkuu
Joan Pereruan  Mhariri wa Picha
Humphrey Osoro, Alice Othieno Wasanifu Kurasa
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Tiger Woods akicheza wakati wa shindano la Masters katika Augusta 
National Golf Club mnamo Novemba 12, 2020.

  Itakuwa hatua ya kwanza ya muafaka, anasema

Tiger Woods anasema Greg Nor-
man “lazima aondoke” kama 
kamishna wa shindano la LIV Golf 
Series kama msururu ujao utaen-
delea kwa Amani kati ya US PGA na 
DP World.
Akizungumza Jumanne katika 
shindano lake la Hero World Chal-
lenge katika Albany, Bahamas Bing-
wa mara tano wa shindano kuu ali-
sisitiza kauli zilizotolewa mapema 
mwezi huu na nyota wa
Northern Ireland, Rory McIlroy, 
wote wawili wakisema kesi kati 
ya pande zote mbili zinafaa kuon-
dolewa iwapo hatua zitapigwa. “Ku-
na fursa hapo nje iwapo mashiri-
ka yote mawili yatasimamisha kesi 
zake,” akasema Woods.
“Hiyo ndio shida. “Huwezi kuwa na 
nia nzuri ya kujadiliana kama kuna 

kesi dhidi yako. Nafikiri ni lazima 
Greg aondoke kwanza. Ni lazima 
ianze na uongozi upande wao, kue-
lewa kuwa kinachofanyika sasa hivi 
sio kitu kizuri kwa hali ya baadaye 
ya gofu. Unahitaji kuleta pamoja 
pande zote na kama kuna upande 
ulio na chuki nyingi kiasi cha kujari-
bu kuharibu shindano letu, basi un-
aweza kufanya nini la hilo?”
Norman amekuwa sura ya maka-
biliano ya upande uliojitenga am-
bao unafadhiliwa na Hazina ya 
Uwekezaji wa Umma ya Saudi Ara-
bia. Mnamo Septemba alisema 
hakuwa na nia ya kuzungumza na 
upande mwingine katika juhudi za 
kumaliza mgawanyiko uliosaba-
bishwa na LIV Golf kurai baadhi ya 
majina makubwa kwa pesa nyingi 
kwa mashindano ya mashimo 57.

Woods: Greg Norman ‘lazima aondoke’

  ‘Opaque 4’ mashakani kuhusu uchaguzi

Viongozi wa Muungano wa 
Azimio la Umoja-One Kenya 
mnamo Desemba 7 wataan-
za mikutano kote nchi-
ni na maandamano kulala-
mikia mipango ya kutimua 
makamishna wanne wa Tume 
Huru ya Uchaguzi na Mipa-
ka (IEBC). Mikutano hiyo na 
maandamano dhidi ya serika-
li ilipangiwa kuanza Novemba 
30, lakini kiongozi wa Azimio 
Raila Odinga akatangaza ku-
wa iliahirishwa ili kutoa nafasi 
kwa mitihani ya kitaifa kuen-
delea bila kutatizika.
Walilaumu serikali ya Ken-
ya Kwanza kwa kuwaandama 
makamishna hao wanne kwa 
kukataa matokeo ya uchaguzi 
wa urais wa Agosti 9.

Pia walitaja uamuzi wa kuagi-
za mahindi ya GMO, ukosefu 
wa usalama na gharama ya juu 
ya maisha kuwa baadhi ya sa-
babu za mikutano hiyo.
Wakati huo huo, Bunge la Kitai-
fa linatarajiwa kuandaa kikao 
maalumu cha kujadili ripoti 
ya Kamati ya Haki na Masua-
la ya Sheria kuhusu tabia ya 
makamishna hao wanne. 
Kamati hiyo imekuwa ikishu-
ghulikia maombi manne yal-
iyowasilishwa dhidi ya Cher-
era na wenzake wanne kwa 
wiki mbili zilizopita, kusikiliza 
walalamishi na mawakili wa 
makamishna hao.
Mnamo Alhamisi wiki jana, 
kamati iliwasilisha ripoti mbe-
le ya Bunge la Kitaifa.

Azimio kuandaa mikutano

Viongozi wa Azimio la Umoja-One Kenya Kalonzo Musyoka, 
Raila Odinga na Martha Karua.

   Alimlaumiwa kwa kuruhusu ufisadi

Wakitumia memes za mare-
hemu  “toad king” na kum-
bukumbu za enzi iliyooneka-
na kuwa yenye uhuru zaidi - 
raia wa China waliingia katika 
mitandao ya kijamii Jumatano 
kuomboleza kifo cha aliyeku-

wa kiongozi Jiang Zemin. Zai-
di ya maoni milioni moja yali-
tolewa ndani ya saa moja baa-
da ya ujumbe wa runinga ya 
serikali CCTV wa kutangaza ki-
fo chake, huku wengi wakimui-
ta “Babu Jiang”.  Kuna mseto 
wa hisia kuhusu Jiang - wengi 
walikaribisha ucheshi wake ka-
tika umma kama pumzi mp-
ya baada ya miongo mingi ya 
uongozi wa kikomunisti huku 
wakosoaji wakimlaumu kwa 
kuruhusu ufisadi.

Memes China wakiomboleza Jiang

 Operesheni Desert Light: Usambazaji wazimwa

Mtandao mkubwa unaodhibiti thu-
luthi moja ya uuzaji wa kokeni Ul-
aya umevunjwa, polisi wametan-
gaza. Katika msako kwa jina Op-
eresheni Desert Light, watu 49 wa-
likamatwa katika nchi sita za Ulaya, 
Shirika la polisi la Muungano wa 

Ulaya, Europol, lilisema. Walijumui-
sha raia wa Uingereza, anayeshuki-
wa kuongoza biashara hiyo. Zaidi 
ya tani 30 (kilo 30,000) za dawa zi-
likakamatwa, Europol ilisema. Seri-
kali za Uhispania, Ufaransa, Ubel-
giji, na Uholanzi na Milki ya Kiara-
bu zilishirikiana kuvunja mtandao 
huo. Miongoni mwa waliokamat-
wa ni watu sita waliolengwa – am-
bao walikuwa wakisakwa na polisi 
wa kimataifa.

Europol yazima ‘mtandao ’ wa kokeni

- Zimetafsiriwa na Benson Matheka
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Ni ajabu kuwa Kenya haijabanduliwa ku-
toka riadha ulimwenguni. Wengi wa 
wanariadha wake wamehusishwa na 
usisimuaji misuli hivi kwamba nchi, am-

bayo kwa miongo mingi imejulikana kwa ub-
ingwa wa mbio za kati na ndefu, ina bahati ku-
topigwa marufuku na Shirika la Kukabiliana 
na Pufya Ulimwenguni (Wada).

Ushindi wa wanariadha wa Kenya katika 
mbio za marathon katika miji mikubwa, 

kusema kweli, ulipokewa kwa shaka na kibaya 
zaidi, dharau. Hata hivyo, wengi wao bado 
wanatia bidii kushiriki riadha, kufuatia nyayo 
za watangulizi wao kama Nyantika Maiyoro, 
Kanuti Sum, Kipchoge Keino, Wilson KIprugut 
Chumo, Ben Jipcho, Daniel Rudisha, Charles 
Asati, Robert Ouko, Sabina Chebichi, Rose 
Tata Muya, Tecla Chemabwai na mamia ya 
wengine ambao waliamini katika kutia bidii.

Janga la utitimuaji misuli limebadilisha 
kabisa riadha ulimwenguni, kwa sababu ya 
maajenti wanaotaka kupata utajiri wa haraka, 
ambao wanahusisha wakufunzi, mameneja 

na maafisa waliopotoka na ambao wako 
tayari tu kunufaika, bila kujali matokeo yake.

Kwao, haijalishi mbinu wanayotumia 
kufaidika.Wanariadha wachanga wasio na 
habari wamekuwa wakitumiwa vibaya na 
mara nyingi kuongozwa kutumia vinywaji, 
tembe au kudungwa sindano zilizo na dawa 
za kusisimua misuli ambazo athari zake kwa 
mwili zinaweza kusababisha kifo.

Wakati mwingine, huwa wanashirikishwa 
katika ukandaji wa misuli na mchakato 
spesheli wa kisayansi ambao unakuwa wa 

k u r u n z i  y a  k e n y a

Endelea Uk 6

JANGA LA PUFYA: UKWELI
Kenya – nchi maarufu kwa riadha - imeorodheshwa chini ya ‘Kundi A’ na Wada, 

kumaanisha nchi iliyo na kiwango kikubwa cha udanganyifu

MAAJENTI WANAOTAFUTA UTAJIRI WA HARAKA KWA VYOVYOTE VILE



kuweka damu iliyo na oksijeni, mchakato 
unaofahamika kama pufya ya damu.

Ingawa hii inasaidia wanariadha kushinda 
mbio, na pesa nyingi, athari zake kwa mili 
yao haiwezi kulinganishwa na thamani ya 
dola wanazopokea. Baadhi yao wamezirai na 
kufa katika hali zisizoeleweka, huku wengine 
wakiharibiwa kabisa afya yao ya uzazi.

Maafisa wa riadha, ambao wanapaswa kuwa 
wakiongoza vita vya kulinda wanariadha, 
hawajajitokeza kuchukua msimamo wa 
wazi kuhusu suala hili. Baadhi yao nchini 
Kenya wamelaumiwa kwa kulinda maajenti 
wanaohusika na kuendeleza vitendo vya 
kusisimua misuli wanariadha.

Ni kwa sababu hii ambapo serikali iliunda 
Shirika la Kukabiliana na Pufya la Kenya 
(ADAK) kupitia Sheria ya Bunge kusaidia 
kusukuma ajenda ya kupiga vita janga 
hilo.

Lakini bila nguvu na kutokuwa na 
jukumu la kutoa adhabu ambayo kuzuia 
wanariadha kutumia dawa, jukumu la ADAK 
limebaki kuwa kuhamasisha wanariadha 
kuhusu hatari za kutumia dawa za kusisimua 
misuli.

Lak in i  ha l iwez i  kuwas imamisha 
au kuwapiga marufuku kushindana, 
ikizingatiwa kwamba pia linatumia sheria za 
Wada ambazo Kenya imekumbatia.

 ADAK hutumia mamilioni ya pesa za mlipa 
ushuru kila mwaka wa kifedha kutuma 
maafisa wake kote nchini, lakini kila mwezi, 
wanariadha wa Kenya wanapatikana 
wamekiuka sheria za kukabiliana na 
usisimuaji wa misuli.

Kuna fisi wengi katika uwanja wa michezo 
kwa jumla, hasa katika riadha, wanaojifanya 
kujali wanariadha lakini wanashirikiana na 
mameneja wakora kuendeleza uovu huo.

Tofauti na Urusi, na iliyokuwa nchi ya 
kikomunisti ya Ujerumani Mashariki, 
zinazoendesha mipango ya usisimuaji misuli, 
serikali ya Kenya haijawahi kuhusika na 
uongezaji nguvu wanariadha wake kisayansi.  
Hii ndiyo imefanya nchi kutopigwa marufuku 
kushiriki mashindano ya kimataifa, ingawa 
imeorodheshwa miongoni mwa nchi 
zinazoongoza kwa usisimuaji wa misuli.

Chama cha Riadha Kenya, kama shirika 
muhimu, hakijawahi kuunga mkono 
usisimuaji wa misuli pia, lakini kina baadhi ya 
maafisa wake, wa zamani na wanaohudumu, 
ambao wamekuwa wakishirikiana na 
wataalamu wa usisimuaji misuli kuendeleza 
uovu huo miongoni mwa wanariadha wa 
Kenya.  Baadhi ya maafisa wanafanyia kazi 
mameneja au maajenti, baadhi ambao ni 
hatari kama manyapara wa watumwa.

Ajenti mmoja aliwahi kuniambia kuwa 
asilimia 95 ya wanariadha maarufu huwa 
wanatumia dawa za kusisimua misuli, na 

kwamba maafisa kutoka mashirikisho 
ya kimataifa hadi matawi yake huwa 
wanahusika au wanajua kinachoendelea.

Haikuchukua muda mrefu ukweli kuibuka 
baada ya shirikisho zima la kimataifa na 
washirika wake kuporomoka huku kukiwa 
na madai ya njama za hongo na kufichwa 
kwa ufichuzi kuhusu usisimuaji misuli kwa 
kiwango kikubwa.

Mtu akikamatwa, hakuna anayekuwa 
tayari kuwajibika. Wanariadha wanaachwa 

kubeba msalaba wao. Maajenti wanajitenga 
nao na ghafla wanawajibika kwa kilichoingia 
katika mili yao. Hata wanariadha wenzao 
wanawakana.

Aliyekuwa mshindi wa mbio za Boston na 
Chicago, Rita Jeptoo, alipofeli kipimo cha 
usisimuaji misuli mnamo 2016, waliokuwa 
katika kundi lake la usimamizi waliitisha 
kikao cha wanahabari kujitenga naye.

Jeptoo alikuwa mmoja wa wanariadha 
maarufu kuwa waathiriwa wa janga la 
usisimuaji misuli katika kipindi cha miaka 
mitano iliyopita, Wengine ni aliyekuwa 
bingwa wa ulimwengu na Olimpiki Asbel 
Kiprop na bingwa wa mbio za Rio mwaka wa 
2016, Jemimah Sumgong.

Baadhi yao wameondolewa kesi baada ya 
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k u r u n z i  y a  k e n y a

Rita Jeptoo akisherehekea ushindi katika 
mbio za Marathon za Chicago mnamo Okto-
ba 12, 2014. PICHA I MAKTABA

Kutoka Uk 5

Wanaotaka 
kusisimua 
misuli watajuta.
Tunataka 

kushirikiana na 
Kitengo cha Maadili 
cha Wanariadha 
(AIU).  Wanaotaka 
kudanganya 
wahesabu siku 
zao; hakuna njia 
ya mkato kufaulu. 
Tumejitolea kulinda 
wanariadha walio 
safi; hatutakuwa 
na huruma 
na wachache 
wanaodanganya 
ambao wanataka 
kutuingiza katika 
kitu hiki.
Chama cha Riadha Kenya

”

Sababu za wanariadha Kenya kutumia dawa
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k u r u n z i  y a  k e n y a
Baadhi ya wanariadha wa 
Kenya waliokiuka sheria za 
utumiaji dawa za kusisimua 
misuli mwaka huu

1.Ibrahim Makunga Wachira
2.Kenneth Kiprop Renju
3.Michael Kanyunga Njenga
4.Johnstone Kibet Maiyo
5.Lawrence Cherono
6.Mark Kangogo
7.  Philemon Kacheran
8.  Felix Kipchumba Korir
9.  Emmanuel Saina
10.Joel Maina Mwangi
11.Matthew Kisorio
12.Justus Kimutai
13.Morris Munene Gachaga
14.Edward Kibet Kiprop
15.Paul KIpchumba Lonyangata
16.Kumari Taki
17.Marius Kipserem
18.Diana Chemtai Kipyokei
19.Eglay Nalianya
20.Lilian Kasait
21.Stella Barsosio
22.Purity Changwony
23.Betty Wilson Lempus
24.Vane Nyaboke
25.Tabitha Gichia Wambui
26.Joyce Chepkirui
27.Purity Jerono Talam 
28.Teddy Otengo
29.Everylne Syombua
30.Phenus Kipleting
31.Gloria Kite
32.Daniel Wanjiru

Aliyekuwa Bingwa wa Dunia mara 
tatu katika mbio za mita 1,500, Asbel 
Kiprop, akifanya mazoezi katika Uwanja 
wa Michezo wa Kipchoge Keino mjini 
Eldoret mnamo Februari 4 baada ya 
marufuku ya miaka minne kwa kutumia 
dawa. PICHA |JARED NYATAYA 

marufuku, lakini huwa ni ushindi ghali sana 
baada ya kulipa ada za juu za kisheria na 
majina yao kupakwa tope.

Wanahabari wanaothubutu kufichua uovu 
huu kwa kuhimiza adhabu kali na kupigwa 
marufuku kwa maajenti wa wanariadha 
wanaodanganya husemwa vibaya na wenzao, 
huku wenzao wanaofanya wanavyotakiwa 
kufanya wakikumbatiwa kama ‘familia’ na 
kuteuliwa kwa nyadhifa za ushauri.

Maafisa wa chama cha wanariadha 
Kenya wanajua ni nani miongoni mwao 
anahusiana na kampuni za usimamizi 
ambazo wanariadha wake wamenaswa katika 
ulimbo wa usisimuaji wa misuli. Maafisa 
wa kiufundi wanaoshukiwa kushirikiana 
na wanaoendesha usisimuaji misuli 
wanapoteuliwa kwa timu za taifa, au kwa 
kamati zinazosemekana kuwa za kupiga vita 
uovu huo, je wanaowateua wanatarajia watu 
waseme nini?

Maafisa wengi, wakijumuisha wanahabari 
wanaopaswa kufichua maovu kama hayo 
hunufaika na sherehe au safari kutoka 
kwa wanaohusika na usisimuaji misuli. Hii 
ndiyo sababu ilikuwa ni lazima vita dhidi ya 
usisimuaji misuli kufeli na kufeli vibaya.

 Usisimuaji misuli unahusisha mitandao, 
kuanzia kiwango cha kimataifa na kushuka 
hadi mashirikisho wanachama, maafisa 
muhimu, kampuni za dawa, idara za usalama, 
wanahabari na madaktari. Juhudi zozote 
kutoka kwa mtu aliye na nia njema, hasa 
mwanahabari, za kuanika njama hizi zinazua 
uhasama, kutengwa na kukosa kualikwa kwa 
hafla za kimataifa.

Miaka  minne  i l iyop i ta , maabara 
iliyoidhinishwa na Wada ilianzishwa Nairobi 
kupima sampuli za damu. Ulimwengu wa 
spoti uliambiwa hii ingefanya upimaji kuwa 
nafuu. “Kila kitu kitakuwa rahisi, maabara 
hii itasaidia kupigana na uovu huu, na 
hatutakuwa tukienda nje ya nchi. Itakuwa 
hapa karibu, mambo yatakuwa haraka, rahisi 
na nafuu,” tuliambiwa.

“Wanaotaka kushiriki usisimuaji misuli 
watajuta. Tunataka kushirikiana na Kitengo 
cha Maadili cha Wanariadha (AIU).  Wanaotaka 
kudanganya wahesabu siku zao; hakuna 
njia ya mkato kupata ushindi. Tumejitolea 
kulinda wanariadha walio safi; hatutakuwa 
na huruma na wachache wanaodanganya 
ambao wanataka kutuingiza katika kitu hiki,” 
wakasema maafisa wa AK.

AK ilianzisha Mtandao wa Madaktari 
Kenya, ambao, hatua ambayo maafisa wake 
walisema, ilisaidia katika vita dhidi ya 
usisimuaji misuli. AK pia ilianzisha Kamati ya 
Idara tofauti ya Kukabiliana na Usisimuaji wa 
Misuli kwa ushauri wa AIU. Lakini usisimuaji 
misuli uliendelea tu.

Kati ya 2004 na Agosti 1, 2018, jumla ya 
wanariadha 138 kutoka Kenya (kutoka 
michezo yote) waligunduliwa kuwa walitumia 
dawa zilizopigwa marufuku.

Miongoni mwao (ni 131 walionaswa 
wakishiriki mashindano au wasiokuwa 
kwenye mashindano).

- Imetafsiriwa na Benson Matheka
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SIKIO LA MUDAVADI MASHINANI
Malalamishi ndani ya ODM kuhusu ugavi wa nafasi za uongozi bungeni 
yanampa Mkuu wa Mawaziri nafasi ya kunasa wabunge wa Magharibi

  NJAMA ZA KISIASA ZA KUMFUNGIA RAILA NJE

Na OSCAR OBONYO

Ukifanywa wakati ambao Naibu Rais Ri-
gathi Gachagua anaendelea kujijenga ki-
siasa katika eneo la Mlima Kenya huku al-
iyekuwa Waziri Mkuu Raila Odinga aki-

wa katika baridi ya kisiasa baada ya kushind-
wa katika uchaguzi mkuu wa Agosti 9, mku-
tano wa Mkuu wa Mawaziri Musalia Mudava-
di na wabunge wa Magharibi mwa Kenya uli-
wadia wakati unaofaa na ulikuwa na uzito.

Gachagua na Odinga huenda wakawa kiz-
ingiti kwa Mudavadi kufikia ndoto yake ya 
muda mrefu ya kuwa urais. Si ajabu basi ku-
wa mkutano huo wa Novemba 22 ulichukuli-
wa kuwa wenye umuhimu mkubwa wa kisia-
sa kudhibiti malengo na nia ya Naibu Rais na 
kufaidi kutokana na makosa ya Odinga katika 
ulingo wa siasa.

Kwa miaka mingi, kiongozi huyo wa ODM 
amelaumiwa kwa kusaliti uamunifu wa 
wafuasi wake kutoka Magharibi mwa Kenya 
kwa madai ya kutowagawia nafasi anazopata 
kila baada ya uchaguzi.

Kilichokasirisha wanasiasa kutoka eneo hi-
lo, hasa wanaotoka Kaunti ya Kakamega, ni 
kuwa, ingawa kaunti hiyo ilimpa Odinga ku-
ra nyingi katika uchaguzi mkuu wa Agosti, 
ODM haikumpa mbunge yoyote kutoka eneo 
hilo wadhifa mkuu wa uongozi wa kamati 
za bunge. Miongoni mwa wabunge 12 kuto-
ka Kakamega, tisa walichaguliwa kwa tiketi 
ya ODM, wawili kupitia ANC na mmoja kwa 
tiketi ya Development Action Party of Kenya 
(DAP-K).

Gavana Fernandes Barasa na Mbunge 
Mwakilishi wa Kike Elsie Muhanda nao wal-
ichaguliwa kwa tiketi ya ODM. Chama 
hicho pia kilivuna kura nyingi zaidi 
katika kaunti za Busia na Vihiga.

Kwa nini baada ya kuungwa 
mkono kiasi hicho na watu wa 
Magharibi, ODM haikupatia eneo 
hilo nafasi stahiki za uongozi bun-
geni?

Mbunge wa Navakholo, ambaye ali-
hudumu kama Kiranja wa Wengi katika 
Bunge la 12, hakuteuliwa katika wadhifa wow-
ote wa uongozi wa bunge au kamati zake. Opi-
yo Wandayi na Junet Mohamed, wote wawili 
kutoka Luo Nyanza, waliteuliwa Kiongozi wa 
Wachache na Kiranja wa Wachache, mtawalia.

Uhasama kati ya wabunge wa Magharibi 
mwa Kenya na wenzao wa Nyanza unaende-
lezwa zaidi na maelewano kabla ya uchagu-
zi mkuu ambapo Mbunge wa Westlands, Tim 

Wanyonyi, alishawishiwa kujiondoa katika 
kugombea Ugavana wa Nairobi na kumpa na-
fasi Polycarp Igathe wa Jubilee. Wakati huo, il-
iaminika Wanyonyi angeshinda kiti hicho.

Katibu Mkuu wa ODM, Edwin Sifuna, pia 
amevunjwa moyo baada ya kuondolewa 
kwenye wadhifa wa uongozi katika Seneti. 
Alikuwa ameteuliwa Naibu Kiranja wa Wa-
chache lakini baadaye wadhifa huo ukapewa 
Seneta wa Narok, Ledama Ole Kina.

Hakuna mbunge kutoka jamii ya Waluhya 
anashikilia nafasi yoyote kati ya nne za juu 
za uongozi katika bunge. Ukweli huu ndio 
chanzo cha hasira kutoka kwa wabunge wa 
Magharibi mwa Kenya ambazo Mudavadi 
anaweza kutumia kwa manufaa yake kisiasa.

Huenda hii ndiyo maana alialika wabunge 
kutoka Magharibi mwa Kenya kwa mku-
tano wa jijini Nairobi. Katika ujumbe kupitia 
mtandao wa kijamii, Mudavadi alisema wali-
jadili na kukubaliana kwa pamoja.

“Nilifanya majadiliano mazuri na yenye 
faida na wabunge kutoka Magharibi mwa 
Kenya. TuliKUbaliana na viongozi na kupal-
ilia umoja, ugavi wa rasilimali za kitaifa kwa 
maendeleo ya eneo letu. Ustawi wa nchi yetu 

utaendelezwa kama viongozi wataungana na 
kuendeleza masilahi ya watu,” akasema Mkuu 
wa Mawaziri baada ya mkutano huo.

Ikumbukwe kuwa mkutano wa Mudavadi 
ulifanywa siku moja baada ya Naibu Kiongozi 
wa ODM Wycliffe Oparanya kuripotiwa kutan-
gaza kuwa amevunja uhusiano wake na Odin-
ga na sasa ataelekeza juhudi na nguvu zake 
katika kuunganisha jamii ya Waluhya.

Baadaye Oparanya alikana madai ya kutoa 
matamshi hayo. Lakini Wandayi anasema hii 
ni nchi inayoheshimu demokrasia na haki ya 
kutangamana inafaa kufurahiwa na kila raia. 
Wandayi, ambaye pia ni Katibu wa Masuala ya 
Kisiasa katika ODM, anatoa sababu kuwa mu-
ungano wa Azimio haukuunda serikali. “Hatu-
ko mamlakani, hivyo nafasi zilizopo za kuga-
wanywa bungeni ni chache zaidi. Sio rahisi ku-
ridhisha kila mtu,” anasema.

Tangu kuondolewa kwake kama Mbunge 
wa Sabatia 2002 na Moses Akaranga, Muda-
vadi hajawahi kudhibiti eneo la Magharibi. 
Miongoni mwa sababu zilizochangia hali hi-
yo ni kujiondoa kwake katika kinyang’anyiro 
cha urais mwaka huo kukwepa kupambana 
na wagombeaji nyota.Badala yake aliunga az-
ma ya urais ya Uhuru Kenyatta, mwanasiasa 
chipukizi, aliyekuwa amehudumu kwa mwa-
ka mmoja kama mbunge mteule.

Nyota ya Mudavadi katika siasa iling’aa te-
na miaka mitano baadaye, aliposhirikiana na 
Odinga na William Ruto katika ODM. Alipan-
da ngazi hadi akahudumu kama Naibu Waziri 
Mkuu katika Serikali ya Muungano Mkuu ku-
fuatia ghasia za baada ya uchaguzi mkuu wa 
2007; ambapo Odinga na Mwai Kibaki walika-
biliana katika kinyang’anyiro cha urais.

Alipogombea urais 2013 kwa tiketi ya cha-
ma cha United Democratic Forum (UDF), Mu-
davadi alipata maseneta wawili na wabunge 
11. Lakini baadaye udhibiti wake wa eneo la 
Magharibi ulilegea kiasi kwamba wakati huu 
chama chake, ANC kina wabunge saba pekee, 
kikilinganishwa na wabunge 16 (13 katika 
bunge la kitaifa na watatu katika Seneti) ka-
tika Bunge la 12.

Akionekana kulenga kusambaza ushawishi 
wake nje ya Magharibi mwa Kenya, Mudavadi 
amejiuzulu kama kiongozi wa ANC na kumk-
abidhi wadhifa huo Gavana wa Lamu, Issa Ti-
mamy. Hii ni baada ya kuteuliwa kwake kuwa 
Mkuu wa Mawaziri. Mbunge wa Matuga (ANC) 
Kassim Tandaza anasema hatua hiyo itai-
marisha ANC eneo la Pwani.

- Imetafsiriwa na Charles Wasonga
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Kinachoonekana kuwa mgongano wa 
kimamlaka kuhusu uagizaji wa mahin-
di, huenda kikawa mivutano mikali ka-
ti ya Waziri wa Biashara Moses Kuria na 

mwenzake wa Kilimo, Mithika Linturi. Inaweza 
pia kuwa dalili ya migawanyiko katika Baraza 
la Mawaziri la Rais William Ruto kuhusu ma-
jukumu yao.

Hii si mara ya kwanza hali hii imeshuhudiwa. 
Majuzi, Naibu Rais Rigathi Gachagua alitan-
gaza akiwa Nyeri kuwa alishinikiza wabunge 
wa Mlima Kenya kumchagua mtu kutoka upin-
zani, Kanini Kega, kujiunga na Bunge la Afrika 
Mashariki (EALA).

Hatua hiyo ilikinzana na matakwa ya Rais 
Ruto, aliyekuwa ameidhinisha orodha tofau-
ti. Hilo, na mikwaruzano ya kimamlaka ka-
ti ya Linturi na Kuria, linaweza kuwa dalili za 
mapema kuhusu mivutano inayoendelea kati-
ka serikali ya Rais Ruto.

Kiangazi kilipoendelea kukumba nchi, Kuria 
ndiye amekuwa akitangaza mipango ya kuagi-
za mahindi na pia alikuwa wa kwanza kutan-
gaza kuwa nchi itaagiza vyakula vilivyokuz-
wa kisayansi. Siku chache baadaye, Linturi - al-
iyekuwa amebaki kimya - alisema “hajui cho-
chote” kuhusu mipango hiyo.

Kuria alisema serikali ilipanga kuagiza ma-
hindi hayo kujaza akiba katika maghala ya 
kitaifa – ambalo ni jukumu Wizara ya Kilimo. 
Haijabainika ni kwa nini Kuria aliingilia kazi ya 
Wizara Kilimo.

Ukitazama historia kuhusu mkanganyiko 
kama huu, unaanza kuelewa jinsi ya kufasi-
ri migongano kama hiyo. Kihistoria, migonga-
no kama hiyo katika biashara na siasa ilikuwa 
makusudi. Inaweza kuwa pia imepangwa.

Katika miaka ya 1960, Tom Mboya alikuwa 
akikiuka majukumu ya wizara yake kuleta ho-
ja za serikali bungeni, kwa kumpita Makamu 
wa Rais na Kiongozi wa Shughuli za Serikali, 
Oginga Odinga. Ikizingatiwa kuwa wabunge 
hawakufahamu iwapo hoja za Mboya zilikuwa 
za serikali ama zake binafsi, angezitumia kum-
kasirisha Jaramogi - kwa niaba ya watu na taas-
isi nyingine zilizomtaka kuondolewa.

Kisa kingine kilitokea 1963 wakati Wizara 
ya Elimu, wakati huo ikiwa chini ya Joseph 
Otiende, ilipokea nafasi za ufadhili wa maso-
mo kutoka Bulgaria. Baada ya kubaini Waken-
ya ambao wangefaidika kutokana na nafasi 
hizo, na dakika chache kabla yao kupanda nde-
ge, Mboya na Dkt Njoroge Mungai walibadil-

  HALI YA KUCHANGANYIKIWA SERIKALINI

NI UTAWALA USIO NA MPANGO
Mgongano wa kimajukumu kati ya Linturi (Kilimo) na Kuria (Biashara) 
huenda ukawa dalili za mapema za mivutano katika serikali ya Ruto

k u r u n z i  y a  k e n y a

Mithika Linturi  Moses Kuria

isha wanafunzi wa Otiende na badala yake 
wakatoa nafasi hizo kwa vijana 55 wafuasi su-
gu wa Kanu. Hilo lilifanywa katika uwanja wa 
ndege, hali iliyomkasirisha sana Bw Otiende, 
aliyeuliza: “Tuna serikali ngapi katika nchi 
hii?”

Moja ya sababu za kutofaulu kwa mradi wa 
kilimo cha ekari milioni moja nchini miaka ya 
1960 ilikuwa ni mvutano baina ya Waziri wa 
Kilimo Bruce Mackenzie na mwenzake wa Ard-
hi na Makao, Jackson Angaine. Hilo pia lilimhu-
sisha Waziri wa Fedha James Gichuru. Wakati 
mmoja, akishughulikia suala la maskwota, Gi-
churu alituma barua ya siri kwa Angaine ili-
yoandikwa Februari 14, 1966, akimkumbusha: 
“Kama unavyojua,” ikaeleza barua hiyo, “sera 
ya serikali ni kutompa mtu wa hadhi yoyote ile 
nchini ardhi bila malipo.”

Angaine hakufurahia: “Sikumbuki popote 
niliposema maskwota wapewe ardhi bila 
malipo au kuwa pesa zinazotumika kuwapa 
makao hazipaswi kurudishwa,” akamjibu. An-
gaine alishikilia kuwa Gichuru hakuwa akipe-
wa ushauri unaofaa na maafisa wake. “Kuto-
kana na haya, sioni haja ya kuendelea kufan-
ya mikutano zaidi ila tu iwe katika kiwango 
cha uwaziri,” akaandika na kutuma nakala za 
barua hizo kwa Mwanasheria Mkuu Charles 
Njonjo, McKenzie na Mboya.

Wakati wa utawala wa Rais Moi, kulikuwa na 
mizozo ya mapema kati ya Njonjo na Waziri 
wa Fedha Mwai Kibaki, katika kinachoelewe-
ka sasa kuwa mizozo ya ubabe. Ingawa Moi al-
iwadhibiti vizuri mawaziri wake – ilikuwa na-
dra kwao kukosoana, kujiuzulu kwa Waziri wa 
Uchukuzi na Mawasiliano Kenneth Matiba ku-
likosolewa waziri mwingine.

Hata hivyo, ni wakati wa utawala wa Kibaki 
ambapo mawaziri walilaumiana sana. Mivu-
tano iliyobainika sana ilikuwa kati ya Kibaki na 
Waziri Mkuu, Raila Odinga, kutokana na ufasiri 
wa majukumu waliyogawana.

Wakati mmoja, Waziri Mkuu alimwachisha 

kazi kwa muda William Ruto, wakati huo akiwa 
Waziri wa Kilimo, kutokana na sakata ya ma-
hindi – lakini akarudishwa kazini na Rais Kiba-
ki.Ni wakati huo pia ambapo Waziri wa Haki 
na Masuala ya Kikatiba Martha Karua alijiu-
zulu Aprili 6, 2009, baada ya kutofahamishwa 
na Rais Kibaki na Mwanasheria Mkuu kuhusu 
uteuzi wa majaji .

Makabiliano mengine yalitokea kati ya Wiz-
ara ya Ustawi wa Kikanda ya Fred Gumo, na 
ya Kawi, ya Kiraitu Murungi, kuhusu udhibiti 
wa mradi wa kuzalisha kawi ya upepo katika 
Wilaya ya Marsabiti Kaskazini. Wote walikuwa 
wakipigania kuwa na usemi katika mradi huo 
tata wa mabilioni ya pesa.

Mnamo Oktoba 2008, Waziri wa Huduma za 
Afya Anyang’ Nyong’o alitangaza kuwa Kenya 
ilikuwa imeondolewa katika Hazina ya Dunia 
kwa kukosa kueleza jinsi ilivyotumia mabilio-
ni ya pesa ilizopewa. Lakini mwenzake wa Afya 
ya Umma, Beth Mugo, alitoa kauli tofauti, akise-
ma hakukuwa na hatua kama hiyo.

Sasa katika utawala wa Rais Ruto, Mawazi-
ri wanaonekana kutoa kauli zisizohusu wiz-
ara zao - au bila kutafuta ushauri. Kwa mfano, 
Waziri wa Elimu Ezekiel Machogu alilazimika 
kubadilisha msimamo wake baada ya kutoa 
kauli kuhusu elimu ya vyuo vikuu. Baadaye, al-
ilaumu vyombo vya habari.

Waziri wa Utumishi wa Umma, Aisha Jumwa, 
majuzi aliondoa marufuku kuhusu ‘disko ma-
tanga’ Kilifi, iliyokuwa imewekwa na aliyekuwa 
Waziri wa Usalama wa Ndani Fred Matiang’i.

Iwapo au la Dkt Ruto ataagiza mawaziri wake 
wakome kuingiliana, kile kitakachofuatiliwa 
sana ni jinsi watakavyoendesha majukumu to-
fauti katika wizara zao.

Ikizingatiwa kuwa Rais Ruto tayari ame-
teua Makatibu wa Wizara, ambao watasaidia 
Mawaziri katika masuala ya sera, baadhi yao 
wanaonekana kutojua kazi yao – la sivyo, miga-
wanyiko mikali imeanza kutokea.

- Imetafsiriwa na Wanderi Kamau
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Na MACHARIA GAITHO

Rais Rigathi Gachagua alipotangaza wa-
zi kuwa aliwaelekeza wabunge kuto-
ka ngome yake ya Mlima Kenya wamu-
unge mkono aliyekuwa Mbunge wa Kieni 

Kanini Kega kwa uchaguzi wa wawakilishi 
wa Kenya katika Bunge la Jumuia ya Afrika 
Mashariki (EALA), hangekuwa mjinga kutara-
jia kuwa Rais William Ruto hangetambua jam-
bo hilo.

Alichokuwa akithibitisha hadharani Naibu 
Rais, ingawa si kwa maneno mengi, ni kuwa al-
iongoza wabunge wa Mlima Kenya katika mu-
ungano wa Kenya Kwanza kumkaidi Rais na 
kuunga mkono mgombeaji wa muungano wa 
Azimio unaoongozwa na Raila Odinga.

Ingawa Ruto na Gachagua wamepuuzilia 
mbali madai ya kuwepo kwa mgawanyiko na 
kushikilia kuwa Kenya Kwanza bado imeun-
gana, mgawanyiko huo kuhusu uchaguzi wa 
EALA hauwezi kupuuzwa. Ni kieleleza cha ta-
huruki ambayo tayari imekijitokeza kati ya 

makabila mawili makubwa na ngome mbili 
kuu kuhusu masuala ya teuzi katika afisi kub-
wa serikalini zikiwemo Makatibu wa Wizara, 
Mawaziri Wasaidizi, teuzi za mabalozi, wakuu 
wa mashirika ya serikali na tume za kikatiba.

Ni wazi kwamba, anavyosema hadharani, 
Gachagua anaendeleza mchakato wa kushaw-
ishi jamii za Mlima Kenya, Wakikuyu na ndu-
gu zao Wameru na Waembu, kuunga mkono 
serikali ya Ruto.

Jamii za Mlima Kenya ziliwapigia kura kwa 
wingi Ruto na Gachagua na kuuwezesha mu-
ungano wa Kenya Kwanza kushinda viti vyote 
katika eneo hilo lenye kura nyingi, lakini kuna 
wachache ambao bado ni waaminifu kwa rais 
mstaafu Uhuru Kenyatta ambao Naibu Rais 
anataka kuwavuta upande wake.

Kwa hivyo, kumsaidia Kega kushinda na-
fasi katika EALA, na kwa njia hiyo kumvuta 
upande wake, pamoja na kuwashawishi vi-
ongozi wakuu kutoka jamii ya Wakikuyu wal-
iomuunga Raila kunaashiria mazuri kwa 
Kenya Kwanza. Hiyo hasa ndiyo mbinu anay-
otumia Ruto kummaliza nguvu Raila kwa ku-

vamia Azimio na kushawishi wabunge, maga-
vana na viongozi wengine wa muungano huo 
kuvuka upande wa Kenya Kwanza.

Hata hivyo, tofauti ni kwamba njama ya Ri-
gathi inaweza kufasiriwa kuwa inayolenga 
kuimarisha nafasi yake ya kisiasa ndani ya 
Kenya Kwanza na chama cha United Demo-
cratic Alliance (UDA), badala ya kuimarisha 
kuungwa mkono kwa utawala wa Ruto.

Wakati wa kampeni za urais, mbunge huyo 
wa zamani wa Mathira alijizuia katika majuk-
waa mbalimbali kutoa hakikisho kuwa, kama 
Naibu Rais, angekuwa mwaminifu na mtiifu 
kwa Rais; kwamba wajibu wake ungekuwa ku-
fanya kazi kwa maagizo ya rais.

Mapinduzi yake wakati wa kura ya EALA ya-
lithibitisha vinginevyo, na anapoendelea kui-
marisha nafasi yake kisiasa, haiwezi kuwa tu 
kuimarisha kuungwa mkono kwa Rais Ruto 
katika Mlima Kenya, bali kujenga nafasi yake 
pia. Lengo la kufanya hivyo sio tu kuimarisha 
wajibu wake kama Naibu Rais, bali kujijenga 
ili yeye pia aweze kuwania urais miaka ijayo.

Alipotoa hakikisho kuwa atakuwa nambari 

Juhudi za Naibu Rais za kujaza pengo la uongozi eneo la Mlima Kenya baada 
ya Uhuru kuondoka ni msingi wa kutafuta urais siku za usoni

  NAIBU RAIS MWAMINIFU KWA RAIS? SIO KENYA

MPANGO MKUU WA GACHAGUA
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mbili mtiifu na mwaminifu, lazima Gachagua 
alifahamu wazi kuwa Ruto kama Naibu Rais 
wa Uhuru Kenyatta, hakuwa mtiifu na mwa-
minifu. Alimaanisha kuwa hatakuwa Naibu 
Rais kama Ruto.

Muhula wa pili wa utawala wa Jubilee ul-
ishuhudia tofauti za wazi kati ya Rais na nai-
bu wake. Uhuru alivunja makubaliano ya 
urithi wa urais kwa kuungana na Raila chini 
ya Mpango wa Maridhiano, na hatimaye akau-
nga azma yake ya urais chini ya Azimio.

Ruto naye alimuasi na akaendeleza kamp-
eni zake za urais na kufaulu kupenya ngome 
ya Uhuru ya Mlima Kenya, akiendeleza kauli 
mbiu ya maskini dhidi ya matajiri ambayo il-
imgeuza naibu rais wa mihula miwili kuwa 
mgombeaji “kutoka nje” anayeongoza uasi dhi-
di ya wakuu serikalini.

Talaka ya Uhuru na Ruto ilionyesha mahusi-
ano machungu zaidi kati ya rais na naibu wake 
tangu uhuru. Mahusiano ya Rais Jomo Ken-
yatta na waliokuwa Makamu wa Rais Oginga 
Odinga na Daniel Arap Moi; Rais Moi na wal-
iokuwa makamu wake Mwai Kibaki, Josephat 
Karanja na George Saitoti, yote yalionyesha rais 
ambaye hangevumilia naibu wake mwenye 
nguvu anayejenga ngome yake ya kisiasa kwa 
lengo la kuwania urais wakati ukiwadia.

Hivyo ndiyo ilivyokuwa kwa Uhuru na Ru-
to lakini alidhibitiwa na Katiba ya 2010 iliyo-
fanya uchaguzi wa urais kuwa mkataba usio-
weza kuvunjwa. Naibu Rais hakuwa mteule 
wa rais, bali alichaguliwa kupitia tiketi sawa na 
hangeweza kufutwa kazi.

Kama hiyo ndiyo ilikuwa shida ya Ruto kwa 
Uhuru, inaonekana ndiyo itakuwa shida ya 
Gachagua kwa Ruto anapojitahidi kujenga 
ngome ya kisiasa.

Kulingana na Kanini Kega, hatua yake ya ku-
unga mkono Gachagua baada ya kupata ki-
ti cha EALA inatokana na haja ya kuisukuma 
serikali kutekeleza maendeleo katika eneo la 
Mlima Kenya. “Sitaki kutoa kauli kuhusu hilo 
kwa sababu mimi sio mfuasi wa mrengo huo 
wa kisiasa,” akaambia Darubini ya Wiki.

Kuhusu iwapo kulikuwa na njama ya kisiasa 
katika UDA na Kenya Kwanza kumhusu Naibu 
Rais, anasema hajui na kuwa hayo hayamhusu 
kwa sababu uaminifu wake ungali katika cha-
ma cha Jubilee na Azimio.

Hiyo inaweza kuonekana kama kujikangan-
ya, lakini Kega alisisitiza kuwa kukubali kwake 
kufanya kazi na Gachagua kunatokana na ku-
tambua hali ilivyo sasa bali sio ishara kuwa an-
ahama chama cha Uhuru cha Jubilee na kua-
cha kumuunga mkono Raila chini ya Azimio. 
Alisisitiza kuwa atabakia kuwa mwanachama 
mwaminifu wa Jubilee chini ya uongozi wa 
Uhuru na mkurugenzi wake wa uchaguzi, ak-
ishikilia kuwa ushirika wa chama hicho na 
Azimio na Raila bado ni thabiti.

Ukweli mpya, akasema, ni kuwa Ru-
to ni Rais na Gachagua ni naibu wake, 
kwa hivyo masuala yote kuhusu Mlima 
Kenya ni lazima yapitishwe kwa mtu 
mwenye cheo cha juu serikalini kuto-
ka eneo hilo. Hiyo ilimaanisha kutam-
bua nafasi ya Gachagua na kuweze-
sha Mlima Kenya kuzungumza kwa 

sauti moja kutetea rasilimali za maendeleo na 
masilahi mengine. “Tunaweza tu kutumia mtu 
mmoja serikalini na huyo ni Naibu Rais,” akse-
ma, na kuongeza, “Hatujafikia siasa za 2027” ku-
husu uchaguzi mkuu.

Alieleza kuwa Jubilee hufanya maamuzi 
yake kupitia taasisi stahiki, na tangu uchagu-
zi uliopita haijakutana kuhakiki uanacha-
ma wake ndani ya Azimio, kwa hivyo, hali hai-
jabadilika. Lakini hiyo inaacha wazi uwezeka-
no wa Jubilee kubadilisha nafasi yake katika 
Azimio.

Hata hivyo, inafaa kuzingatiwa kuwa viongo-
zi wakuu wa Azimio katika Mlima Kenya kama 
vile Kega na aliyekuwa Mbunge wa Nyeri Mjini 
Ngunjiri Wambugu, wanaosema watafanya-
kazi na serikali, wanamuunga mkono Gacha-
gua, badala ya kuunga mkono serikali ya Ruto. 
Je, wanatofautisha kati ya Rais na naibu wake? 
“Hapana, Hapana, Hapa,” anajibu Kega akise-
ma kuwa watafanyakazi na Ruto katika kuen-
deleza maslahi ya Mlima Kenya.

Kwa mfano, anasema, kama mwanachaa wa 
bunge la EALA, atawakilisha maslahi ya Kenya 
yatakavyobainishwa na serikali inayoongozwa 
na Ruto. Alieleza kuwa atakuwa akitangamana 
na Ruto na Gachagua kwa namna tofauti, Ru-
to kama Rais kuhusu masuala ya kitaifa katika 
EALA na Gachagua kuhusu masuala ya maen-
deleo ya Mlima Kenya.

Ukweli ni kuwa, hata hivyo, haja ya Gacha-
gua kujaza nafasi ya uongozi wa Mlima Kenya 
iliyobaki wazi baada ya kuondoka kwa Uhuru, 
inahusu kujenga nafasi yake katika serikali hii 
na pia inahusu nia yake ya kuweka msingi wa 
kuwania urais miaka ijayo. Kulingana na Wam-
bugu, ni sawa kwa Naibu Rais kuimarisha na-
fasi yake katika Kenya Kwanza ili awe na ngu-
vu kujikuza kando na Ruto katika uchaguzi wa 
2027.

Hili si jambo geni kwa sababu katika siasa 
za Kenya muhimu ni kutumia njia zozote zile 
kutambuliwa. Maandamano aliyozungum-
zia Raila yote ni sehemu ya mbinu za utete-
zi wa kisiasa, Wambugu anasema, akiongeza 
kuwa kiongozi huyo wa upinzani ametumia 

mbinu hiyo miaka ya nyuma kupata nafasi ka-
tika serikali za Uhuru, Kibaki na Moi.

Anataja jinsi Mkuu wa Mawaziri Musalia Mu-
davadi na Spika wa Bunge la Kitaifa Moses We-
tang’ula wanatetea nafasi zao wenyewe kwa 
kupinga nia ya UDA kupenya ngome yao ya 
Magharibi mwa Kenya katika uchaguzi mdo-
go wa useneta Bungoma. Wambugu pia anase-
ma sasa anamuunga mkono Gachagua kwa 
sababu ni Naibu Rais, na ataunga mkono mtu 
mwingine yeyote katika nafasi hiyo atakayeen-
deleza maslahi ya Mlima Kenya.

Hiyo ina maana anamuacha Raila? Anaji-
bu kwa kusema la, lakini akibaini kuwa haku-
wa mtu wa Raila, bali mtu wa Uhuru aliyeku-
wa akiunga azma ya urais ya Raila. “Tulifanya 
kadri ya uwezo wetu, tukapoteza na kwa saba-
bu uchaguzi umeisha, hatuwezi kufanya cho-
chote kuhusu hali hiyo.”

Alidhani Raila alifaa zaidi kuendeleza mao-
no ya Uhuru, lakini ukweli ni kuwa hilo hali-
kufanyika na Jubilee inafaa kukubali hali hi-
yo mpya. Uhuru, anasema ametambua ha-
li hiyo na anashughulika na wajibu wake mp-
ya kama mpatanishi wa amani katika Jamhuri 
ya Kidemokrasia ya Congo (DRC) kwa hivyo ni 
lazima viongozi wa Mlima Kenya washirikiane 
na walio serikalini kuendeleze ajenda zao. “Uk-
weli mpya ni kuwa Ruto ni Rais na Rigathi ni 
Naibu Rais na nafasi hiyo inamfanya kiongo-
zi wa Mlima Kenya mwenye hadhi ya juu zai-
di serikalini.“Miradi ya maendeleo tuliyodhani 
tungefuatilia chini ya serikali ya Raila sasa 
itabidi ifuatiliwe chini ya Rais Ruto,” anasema 
Wambugu. 

Kwa hivyo, suala ni kuunga mkono Gacha-
gua badala ya Ruto? Wambugu apuuza hilo ku-
wa swali lisilo na maana. Kulingana naye, ho-
ja si kuhusu mmoja wa wawili hao kwa sababu 
nafasi wanazoshikilia zingechukuliwa na watu 
wengine, lakini uhalisi wa ushindani wa kisiasa 
nchini ambao hutegemea zaidi maslahi ya kik-
abila na kimaeneo.

Wambugu anakubali kuwa Naibu Rais hana 
budi kujiimarisha, akifahamu fika kuwa haku-
wa chaguo la kwanza la viongozi wa UDA ku-
toka Mlima Kenya. Hasa, ni wazi kuwa huku 
wanaohama kujiunga na Kenya wakionyesha 
ishara ya kuunga mkono Gachagua, wengine 
wengi waliokuwa na Ruto tangu mwanzo na 
ni watiifu kwake, wanaonekana kutovutiwa 
kwa Naibu Rais.

Viongozi kama Mbunge wa Kikuyu Kim-
ani Ichung’wa, Mbunge wa Kiharu Ndindi 
Nyoro na mawaziri Moses Kuria (Biashara), 
Mithika Linturi (Kilimo) na Kithure Kindi-
ki (Usalama) huenda hawatasema wazi, la-
kini wanahisi Gachagua aliingia kambi ya 
Ruto baada ya wengine waliokuwa naye 
(rais) kwa muda mrefu.

Kwa hakika Kindiki, alimshinda Gacha-
gua katika uchaguzi wa ndani wa nafa-
si wa mgombea mwenza. Lakini Profesa 
Kindiki alilazimika kukubali uamuzi wa 
Ruto wa kumteua Gachagua, ingawa shin-
go upande.Rais na Naibu Rais hawana bu-
di ila kufanya kazi pamoja angalau kwa mi-
aka mitano ijayo.

- Imetafsiriwa na Charles WasongaAliyekuwa Rais Uhuru Kenyatta
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Behewa la mradi wa reli ya kisasa (SGR) likitolewa katika meli 
baada ya Tanzania kupokea mabehewa 14 ya nauli nafuu kutoka 
kwa kampuni ya Korea Kusini ya Sung Shin Rolling Stock 
(SSRT) katika bandari ya Dar es Salaam mnamo Novemba 25. 
Shirika la Reli Tanzania litaanza kutumia sehemu ya kwanza ya 
reli hiyo ya karibu kilomita 300 kati ya Dar es Salaam na Moro-
goro kuanzia Januari 2023. PICHA I AFP

Nyumba iliyoharibiwa mjini Bakhmut, eneo la Donetsk, mnamo Novemba 
29 katika vita vinavyoendelea kati ya Urusi na Ukraine. Bakhmut, ambao 
wakati mmoja ulijulikana kwa mashamba yake ya mizabibu na migodi ya 
chumvi sasa umepewa jina “kinu cha kusagia nyama” kutokana na vita vya 
zaidi ya miezi sita vya kutumia makombora na makabiliano ya risasi katika 
juhudi za kudhibiti mji huo. PICHA I AFP

Waigizaji wakishiriki maonyesho wakati wa 
Tamasha katika jiji la Dakar mnamo Novemba 
26. Tamasha hilo huandaliwa jijini humo kila 
Novemba kusherehekea urithi wa kitamaduni 
huku watu kutoka kote nchini wakionyesha 
mavazi yao ya kitamaduni. PICHA I AFP

Picha ya kutoka angani ikionyesha maandamo 
yaliyoongozwa na Rais wa Mexico Andres Ma-
nuel Lopez Obrador katika jiji kuu la nchi hiyo 
kuadhimisha miaka minne ya utawala wake 
mnamO Novemba 27. PICHA I AFP

Makao ya msituni ya ‘Poste des Mines’ 
katikati ya msitu wa miti ya mison-
obari eneo la Le Chenit. Msitu huo 
umejaa miti ya misonobari ambayo 
imekuwepo kwa mamia ya miaka na 
imefunika mpaka kati ya Ufaransa na 
Uswizi. PICHA I AFP

Chombo cha kufyatua makombora mengi kwa 
wakati mmoja kikifyatua makombora kuelekea 
maeneo ya Urusi kwenye mstari wa mbele karibu 
na Bakhmut, eneo la Donetsk, katika vita kati ya 
Urusi na Ukraine. PICHA I AFP

Aliyekuwa Rais Uhuru Kenyatta, Msimamizi wa mashauri ya amani yanayoongozwa na 
Jumuiya ya Afrika Mashariki (EAC) jijini Nairobi, Rais wa Burundi, Jenerali Évariste Nday-
ishimiye (kulia) na Rais William Ruto wakifika kwa ufunguzi rasmi wa Awamu ya Tatu ya 
Mashauri ya Amani kati ya Wakongo katika mkahawa wa Safari Park mnamo Novemba 28. 
PICHA I AFP
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NAFASI YA VIJANA

NA DOMINIC PKALYA

S
iku chache zilizopita, visa vya wizi 
wa mifugo na ujangili vimeongeze-
ka katika maeneo kame. Watu 
wameuawa, mali (mifugo) kuibwa, 
biashara kuvurugwa na taasisi za 
masomo kufungwa.

Maeneo ya Bonde la Ufa - Kaskazini na 
Mashariki ya Juu - ndiyo yameathirika zai-
di, hali iliyolazimisha wanasaisa na jamii 
kushinikiza serikali kuwachakulia wezi 
wa mifugo na majangili kuwa magaidi.

Maana ya presha hii ni kuwa kitambu-
lisho cha ugaidi hatimaye kitaruhusu 
serikali na jamii ya kimataifa ku-
tumia nguvu kali kukabiliana na 
washukiwa. Kinaweza kuifan-
ya serikali kutumia vikosi na 
silaha maalumu, likiwemo 
Jeshi la Ulinzi la Kenya (KDF).

Wakati wa mkutano wa 
usalama hivi majuzi katika 
Kaunti ya Samburu, Waziri wa 
Usalama Profesa Kithure Kindiki 
alikubaliana na shinikizo hizo alipose-
ma wizi wa mifugo na ujangili ni sawa na 
ugaidi. Hasa, alisema hakuna tofauti kati 
ya wezi wa mifugo na Al Shabaab.

Wezi wa mifugo wamesababisha uhar-
ibifu na mateso makuwa kwa Waken-
ya, hasa katika maeneo kame (ASALs). 
Hii ndiyo maana Wakenya wameun-
ga mkono juhudi mpya na kujitolea kwa 
serikali kukomesha kabisa tishio hilo.

Hata hivyo, kuwachukulia wezi wa mifu-
go kuwa magaidi sio suluhisho la kudumu 
kwa uhalifu huu wenye historia ndefu.

Shida ya kuchukulia wizi wa mifugo ku-
wa ugaidi inaanza na maana ya ugaidi. 
Hakuna maana ya kisheria ya ugaidi inay-
okubalika na wote. Sheria yetu ya Kuzuia 
Ugaidi (POTA) ya 2012 haitoi maana ka-
mili ya ugaidi au gaidi. Inafafanua maa-
na ya kitendo cha kigaidi, kundi au mali. 
Sheria hiyo inaendelea kuelezea “mafun-
zo ya kigaidi” kwa mtazamo wa kiitikadi 
na imani.

Mkakati wa Kitaifa wa Kupambana na 
Ugaidi unatoa maana ya ugaidi kwa kuan-
gazia “vitendo vya kigaidi” vilivyoanish-
wa na sheria ya POTA. Mkakati huo pia 
unaelezea “shirika au kundi la kigaidi” ku-
wa, miongoni mwa mengine, makundi 
yenye uongozi na udhibiti wa kuendeleza 
propaganda na itikadi kali”.

TUNAWEZA KUZIMA
WIZI WA MIFUGO

Ni magaidi? Wezi wa mifugo siku hizi hawatafuti idhini ya 
wazee kabla ya kuvamia jamii jirani

Kwa kutumia maelezo haya, ni wa-
zi kuwa wezi wa mifugo na majangi-
li, hawaungi mkono au kuendeleza, 
kupitia vita na propaganda, itikadi fu-
lani kali au imani. Magaidi wa sasa hu-
wa hawatafuti idhini kutoka kwa wa-
zee kabla ya kushambulia kabila jirani 
au jamii.

Wezi wa mifugo na majangili wa kisa-
sa wameacha muundo wa uongozi wa 
kitamaduni na ngazi za uongozi. Kwa 
hivyo, kuchanganya wizi wa mifugo na 
ugaidi sio suluhisho .

Kama serikali haiwezi kupamba-
na na majangili wasio na mafunzo 

maalumu, inawezaje kupambana 
na magaidi walio na itikadi kali 

kama Al-Shabaab wanaoen-
delea kupata maeneo map-
ya Afrika Mashariki ya ku-
wawezesha kujipanga up-
ya, kujifunza na kusajili 
wafuasi zaidi?
Tukifaulu kuwachukulia 

wezi wa mifugo kuwa magaidi 
basi kingine ambacho tunaweza ku-

fanya ni kuchukulia uhalifu mwingine 
wowote unaoweza kukabiliwa chini ya 
Sheria ya Uhalifu kuwa “vitendo vya 
kigaidi”.

Wezi wa mifugo na majangili 
wanaweza kudhibitiwa kwa kutumia 
vyombo vilivyoko vya kisheria, kisera 
na kiusumamizi. Kile ambacho kime-
kosekana ni nia njema ya kisiasa kati-
ka ngazi za kitaifa na zile za kaunti kus-
hughulikia shida hii.

Utafiti unaonyesha kuwa nyakati ny-
ingi, maafisa wa polisi wanaotumwa 
kuwafurusha wezi wa mifugo, kukom-
boa mifugo na kutwaa silaha haramu 
huombwa na viongozi wa kiraia wa-
sitekeleze operesheni hizo kikamilifu.

Kuruhusu vikosi vya usalama kufan-
ya kazi yake bila kuzuiwa, kuendesha 
elimu ya kimsingi ya lazima, kuwekeza 
katika elimu na kushirikisha chumi za 
maeneo ya ASAL katika uchumi wa 
kitaifa ndilo suluhisho la kudumu.

Bw Pkalya ni mchanganuzii wa 
masuala ya mizozo.

Maoni yoyote kuhusu masuala 
makuu? Tungependa kusikia kutoka 
kwako. Tuma maoni yako kwa: week-

lyreview@ke.nationmedia.com
- Imetafsiriwa na Charles Wasonga - Zimetafsiriwa na Charles Wasonga

Natalie Wafula
Pendekezo la Naibu 

Rais la kubuni hazina 
ya kitaifa kukabilia-
na na makali ya kian-
gazi haliwezi kufaulu 
kwa sababu Wakenya 
wengi hawana pesa za 
kugharamia mahitaji 
ya kimsingi. Hii inaon-
yesha serikali haijawa 
tayari kutimiza ahadi 
ambazo Kenya Kwanza 
ilitoa. Nchi inapoende-
lea kuchukua mikopo 
zaidi, ni lazima kuwe 
na uwajibikaji kuhusu 
jinsi pesa hizo zinavy-
otumiwa.
- Mwanafunzi, MKU

WANAVYOSEMA

Millicent Naserian
Naibu Rais Rigathi 

Gachagua anapaswa 
kuongoza Wakenya ka-
tika kupata suluhisho 
bora.

Maslahi ya watu yana-
faa kuja kwanza, badala 
ya miradi ambayo haina 
manufaa katika jamii.

Serikali inafaa kujika-
za kupunguza ubadhiri-
fu wa pesa na itenge pe-
sa kwa mahitaji ya dha-
rura, kama vile kutoa 
msaada wa chakula na 
kufadhili miradi ya ku-
punguza makali ya 
ukame.
- Kiongozi wa vijana 

Maxwell Munyendo
Hatua ya serikali na 

mashirika kadhaa za ku-
toa chakula kwa walio 
na njaa ni nzuri. Lakini 
napinga wazo la Naibu 
Rais Rigathi Gachagua 
la kusambaza nambari 
ya kutuma pesa (Paybill) 
za mchango kwa hazina 
ya kitaifa ya kupambana 
na njaa. Pesa hizo hati-
maye hutumiwa vibaya 
au kuibwa, na hivyo ku-
kosa kutimiza malengo 
yake.
- Mchanganuzi wa 
masuala ya utawala

Nickson Mtai
Serikali inafaa kus-

aidia watu walio na 
njaa, hasa katika mae-
neo kame nchini kwa 
kununua  mahindi ku-
toka kwa wakulima 
kwa bei iliyokubaliwa 
kisha kuyasambaza 
kwa waathiriwa. Hat-
ua hiyo itapunguza 
athari za ukame.
- Mkurugenzi wa 
Mipango, Muungano 
wa Wanafunzi wa 
zamani wa Vyuo 
Vikuu na Vyuo kutoka 
Kiambu
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wakaangaziwa katika mchaka-
to huo ni pale kosa dogo linapo-
tokea wakati wa usahihishaji wa 
mtihani. Kwa sasa, KNEC, maafi-
sa wa Wizara ya Elimu na Tume 
ya Kuajiri Walimu (TSC) wame-
ungana kumsimamia mwalimu. 
Kuna pengo fulani, kwani ni vigu-
mu kumjua mwajiri wa mwal-
imu. Kila afisa anayepiga kelele 
ana mamlaka kumhangaisha na 
kumkasirisha mwalimu.

Hili limekuwa likiendelea kwa 
muda mrefu sana huku miun-
gano ya walimu, ambayo len-
go lake ni kufaidika kwa ada ku-
toka kwa mishahara ya walimu 
ikinyamaza kana kwamba mam-
bo haya hayaihusu sikio wala 
ndewe.

Mtindo huu umekita mizizi, ha-
sa wakati wa usimamizi wa miti-
hani, kwa kiwango ambacho wal-
imu wengi wanaochoka hujitoa 
katika shughuli hiyo. Tatizo ni ku-
wa, bila kujitolea kwao, hakuna 
mtihani unaoweza kufanywa. Si-

ku hizi, inabidi walazimishwe ku-
fanya kazi hiyo waliyokuwa waki-
pigania miaka ya hapo awali. 
Wanahitajika sana kiasi kuwa in-
abidi washinikizwe kufanya kazi 
hizo zisizowaridhisha.

Wakati huo huo, kuna washuki-
wa wakuu kila wakati kunapoku-
wa na visa vya wizi wa mitihani! 
Na kufikia mwisho wa shughu-
li hii, kutakuwa na walimu wen-
gi katika vizimba vya mahakama 
zetu wakishtakiwa kwa kila aina 
ya makosa. Ni hali ambayo ime-
kuwa ikishuhudiwa kila mwaka 
na inaendelea kuwa mbaya.

Maslahi ya mwalimu Kenya 
hayajashughulikiwi ipasavyo. 
Taifa ambalo haliheshimu wal-
imu wa watoto wake limebaki 
nyuma katika masuala ya utam-
aduni; nchi ambayo haijui ko-
sa inalofanya kuhusu mustakab-
ali wake; taifa ambalo linahitaji 
mwanzo mpya.

Kunapozuka matatizo yoyote, 
kunapaswa kuwa na sera ku-

NA MOSES OJUANG’

K
alenda ya masomo ambayo 
iliyovurugwa na kufungwa 
kwa shule kutokana na jan-
ga la Covid-19 inarudi hali ya 
kawaida. Kwa mitihani ku-
fanyika katika mazingira tu-

livu, wanafunzi wengine wote ta-
yari wako nyumbani na wamean-
za kuwa wasumbufu kwa wazazi 
wao. Ni wakati huu ambapo Wak-
enya huanza kubaini umuhimu 
wa shule na walimu, na zaidi, ha-
li yao kiakili.

Ni wakati huu pia ambapo kila 
kitu kuhusu wizara ya elimu hu-
julikana. Ni wakati ambapo kila 
mfanyakazi wa ngazi za juu seri-
kalini mwenye uhusiano na wiz-
ara hiyo; kila afisa wa kiwango 
cha kati mwenye uhusiano wow-
ote na Baraza la Kitaifa la Miti-
hani (KNEC) hutoka katika afisi 
zao. Ni wakati wao kuambia vy-
ombo vya habari na yeyote am-
baye atawasikiliza, kuwa huwa 
wanatekeleza majukumu mu-
himu sana katika elimu ya watoto 
wao. Ni wakati wa watu wacheshi.

Hasa, mtu anaweza kushaw-
ishika kudhani kuwa bila maafi-
sa hao, hakuna lolote lingefanyi-
ka kama ilivyotarajiwa. Kwa sasa 
wanajitokeza sana kuinua nyuso 
zao kuonyesha jinsi walivyo mu-
himu katika jamii na majukumu 
mazito wanayotekeleza.

Tayari, habari zimeenea katika 
vyombo vya habari na wataan-
gaziwa katika muda wote am-
bao mtihani huo utaendelea. 
Walimu wasio na uwezo ambao 
watatumiwa kutekeleza majuku-
mu madogo na yasiyo muhimu 
kana kwamba hawangetayarisha 
wanafunzi kwa miaka hiyo yote 
bila mwongozo wa maafisa hao.

Katika wiki tatu zijazo, walimu 
hao hawatakuwa na amani. Ndio 
watakuwa katika kila sehemu 
nchini wakisimamia mtihani 
huo, ambapo baada ya kazi hiyo 
ngumu, watatumwa katika shule 
tofauti za upili kwa wiki tatu ku-
sahihisha karatasi hizo. Mchango 
wao hautakuwa muhimu kwani 
hawatakuwa wakionekana sana.

Wakati pekee ambao huenda 

MTAZAMO WANGU

Watoto likizoni: Ni wakati huu ambapo Wakenya huanza kugundua 
umuhimu wa shule na walimu, na zaidi, hali yao ya akili

husu jinsi yanafaa kushughuliki-
wa. Onyo zinazotolewa kwa wal-
imu kutoka ofisi hiyo zinawaai-
bishwa na kuwadunisha macho-
ni mwa jamii.

Baada ya mtihani kukamili-
ka na Waziri kusifiwa akitan-
gaza matokeo, walimu wataru-
di madarasani kutayarisha wata-
hiniwa wengine. Walimu ambao 
shule zao hazitakuwa zimefan-
ya vizuri bado watalaumiwa na 
maafisa wa elimu kutoka wizara 
hiyo.

Malipo ya wote waliojinyima 
muda wao ili kushiriki katika 
shughuli hii muhimu yatatole-
wa Aprili, kulingana na hali itaka-
vyokuwa katika KNEC. Lazima 
mambo yabadilike mwaka huu, 
la sivyo tunajitafutia tatizo kub-
wa siku za usoni.

Bw Ojuang ni mchanganuzi wa 
masuala ya kijamii

mojuang@gmail.com
- Imetafsiriwa na Wanderi 

Kamau

MWALIMU WA KENYA
AMECHEZEWA SHERE

Watoto wakati wa likizo wakicheza kwa tawi la mti ulioanguka katika kijiji cha Mukur, eneo la Tiaty, 
Kaunti ya Baringo, huku mmoja wao (kulia), akimbeba mwenzake mnamo Desemba 22, 2021.

PICHA | JARED NYATAYA
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NA EDDY ASHIOYA

Watu wengi hawakubali wanapofeli 
lakini kilichojitokeza wazi katika saa 
moja au zaidi ya mazungumzo yangu 
na Stephen Machua, mwanzilishi 

mwenza wa Piquant Spices, ni kuwa kufeli, 
kwa kutegemea unavyokutazama, au 
unakutazama ukiwa na nani, kunaweza kuwa 
kizingiti au kichocheo cha ufanisi. Kufeli pia 
kuna vyanzo vingi. Naweza kufikiria sababu 
250,000 kwa sababu hizo ndizo pesa ambazo 
Machua na mwanzilishi mwenza, SK Kamau 
(ambaye alihudumu kama mpishi kwa 
muda) walipoteza katika juhudi za kutaka 
kufanikiwa.

“Tulianza kwa kilimo cha nyanya na ndizi 
kwa sababu tulitaka kusoma mchakato mzi-
ma wa uzalishaji. Tuliwekeza Sh250,000 lakini 
tukapata mavuno ya Sh9,000”. Hii hata si asil-
imia tano, ninamwambia. Hasa, hiyo ni asilim-
ia 3.6 pekee! “Kupoteza 250,000 si mchezo au si 
kitu kidogo.”

Kufeli pia ni kitu cha kushangasha. Kwa 
upande mmoja, kunamaanisha umejari-
bu, kwa upande mwingine, ni uamuzi kuwa 
hutoshi kamwe, sio tu kutoweza. “Tuligun-
dua kuwa, ingawa tulikuwa tukilima eneo lis-
ilo na gharama kubwa kwa uzalishaji wa ndizi, 
hakukuwa na soko kubwa la unga wa ndizi. Ki-
sha tukafikiria kuwa, kwa sababu tulikuwa tu-
metoka mbali, pia tungejaribu viungo.”

Unafaulu katika jaribio la tatu? Pengine - tut-
azungumzia hilo.

Kwanza, mtu anajuaje ni mzuri kwa viungo? 
Machua anatoa ishara ya mjasiriamali shu-
pavu (au ni mwamuzi?) ambaye haamini kati-
ka kuwapa watu kitu walicho nacho nyumba-
ni. “Lazima tungetafuta kitu tofauti. Tulifanya 
utafiti na tukagundua watu hawakuwa wak-
itumia viungo kwa sababu familia ya kawai-
da hutaka kuwa na chungu kimoja cha chaku-
la. Unapotaka kutumia viungo, unataka kiun-
go kinachoweza kutumiwa na kila mtu katika 
familia. Na pia watu wengi hupata kiungulia 
wakitumia viungo, hasa kwa sababu viungo 
huwa havijaoshwa vyema au kukaushwa.”

Wakitumia mawazo hayo mawili ya kipe-
kee ya uuzaji, wangeweza kufanya walicho-
taka, na walikuwa tayari kukiongeza ladha. 
Walianzisha Piquant Spices, kazi yake ikiwa 
ni kufanya upishi kuwa ufundi badala ya ka-
zi ya kawaida ya nyumbani. Piquant, kwa mu-
undo au mjadala, inamaanisha “kitu kinacho-
sisimua akili’. “Kazi yetu ni kuhakikisha viungo 
vinaweza kutumiwa na familia nzima.”

Ananiambia sasa wanatengeneza kiungo 
chao cha tano, wakiwa wamepeleka viungo vy-
ao sehemu nyingi nchini, wakitumia habari 
wanazopokea kukidhi mahitaji ya watu. Mao-

VIWANDA VIDOGO

HEBU TUZUNGUMZE KUHUSU MLO: Piquant Spices imejituma  kufanya upishi kuwa ufundi 
badala ya kazi ya nyumbani, ikitengeneza viungo vinavyoweza kutumiwa na familia nzima

Baadhi ya viungo vya Piquant.

Kutoka kulia: Stephen Machua, mwanzilishi-mwenza wa Piquant Spices, Pedro Sanchez, 
Waziri Mkuu wa Uhispania, na Balozi Kirimi Kaberia, Katibu Mkuu wa Wizara ya Viwanda, 
wakiwa katika Taasisi ya Utafi ti wa Ustawi wa Viwanda Kenya mnamo Oktoba 26. 

kunahitaji umakini mkubwa kama wa mten-
genezaji wa glasi na usahihi wa kisu kwa mshi-
pa. Kwa kufahamu maelezo ya Uhusiano Mwe-
ma kutoka kwa mpishi - hii ni bora na yenye 
ladha, hii tata lakini makinifu - Piquant Spices 
imependwa na watumiaji.

Pilau Masala ndiyo wanauza kwa wingi, hai-
tulii kwenye rafu kama, naam, kiungo kizuri. 
Huku msimu wa sherehe ukikaribia, pesa ka-
tika akaunti ya Piquant Spices zinaendelea 
kuongezeka. “Pilau Masala ni maarufu sana na 
hiyo huenda ni kutoakana na kurejea kwa haf-
la na sherehe.”

“Tumepata masoko Uganda na Tanzania, ha-
sa Arusha na Moshi.” Cha kufurahisha ni ku-
wa, anasema, soko lao la kanda ni kubwa ku-
liko soko la humu nchini. “Biashara inalipa bi-
li zake yenyewe.” Bili hizi zinajumuisha ghar-
ama ya kuendesha biashara na mishahara ya 
wafanyakazi tisa, wakiwemo saba ambao ni 

KUONGEZEA LADHA

ni, walisema wahenga, ni kama pua; kila mtu 
ana yake. Hasa inapohusu chakula, au ladha 
yake.

Kupima viungo, mtu anajifunza kwa haraka, 
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kibarua. “Katika Arusha na Moshi, tuna karibu 
maduka 30. Hapa Kenya bado tunatafuta wa-
sambazaji na tumekuwa tukiuza kupitia kwa 
mtandao.”

Hivi majuzi walianza kusambaza Kiambu na 
eneo la Voi hadi Mtwapa; eneo lingine ni Rui-
ru hadi Githurai, na pia maduka kadhaa mjini 
Nakuru.

Mbali na Pilau Masala, Piquant ina viun-
go vingine viwili katika soko: Tea Masala, Pi-
lau Masala na Viungo Mseto, na vingine ku-
mi vinavyosubiri kuidhinishwa na Shirika la 
Kukadiria Ubora wa Bidhaa Kenya: Curry Pow-
der, Beef Masala, Chicken Masala, Paprika, Tur-
meric, Black Pepper, Cinnamon, Cardamom, 
Ginger na Garam Masala.

Kwa wakati huu, wanatoa mali ghafi yao ku-
toka soko la Marikiti jijini Nairobi na pia 
Kisii, Kiambu, Uganda na Tanzania.

 “Kufikia sasa, tangawizi kutoka 
Uganda imekuwa thabiti kwa uwe-
zo. Awali, tulikuwa tukiipata kuto-
ka Kiambu na Kisii.” Tatizo la tan-
gawizi ya Kenya, anasema, ni ku-
wa si thabiti, iwe ni kwa bei au 
ubora.

Kwa kutazama nyuma ku-
husu kazi yake, anaeleza ku-
wa matukio ambayo yalimsu-
kuma hadi akafika alipo leo. 
“Nilijua nilitaka kujiunga na 
utengenezaji wa bidhaa. Nil-
iishi Uingereza na nikaenda 
kusomea Canada. Lakini kula 
vyakula vyao visivyo na ladha 
na kutegemea viungo kuongeza 
ladha kulinichochea zaidi.”

Anasema biashara hiyo inakua lak-
ini uwezo wa kupata mashini, hasa ya 
kukausha, ni changamoto, ikizingatiwa 
kuwa wamepewa eneo la kufanyia kazi ka-
tika Taasisi ya Utafiti na Ukuzaji wa Viwanda 
ya Kenya.  “Ukiwa katika eneo la kupewa un-
amtegemea mtu mwingine. Kwa mfano, nina-
fanya kazi ya kutengeneza bidhaa wiki hii, kwa 
hivyo najua nitapata nafasi nyingine Machi, 
na hii ni kwa sababu sehemu mbadala za kibi-
ashara ni ghali mno.”

“Na bila shaka kupatikana kwa soko ni 
changamoto pia. Hatuna mtaji mkubwa na 
iwapo kila mtu atataka bidhaa kwa mkopo, 
basi uzalishaji utakwama.” Kama ningepe-
wa nafasi ya duka kubwa leo, anasema, na 
nilipwe baada ya siku 120, inamaanisha ni-
takuwa na pesa nyingi zimefungwa (ambazo 
ningetumia) kutengeneza bidhaa kwa wateja 
wengine.

Ujasiriamali Kenya, hasa kwa kijana, ni mte-
go unaoweza kufyatuka. “Sekta ya utengeneza-
ji haikuanzishwa kwa watu wasio na uwezo.” 
Walipoanza kutafuta mbinu za upakiaji, wali-
kuwa wakipata zilizo ghali sana. “Tunashuku-
ru tuliweza kupata watu waliofanya kazi na-
si katika kiwango tulichokuwa.”  Na, ni lazi-
ma isemwe, Machua na Kamau walishinda 
changamoto, lakini sio kabla ya kuzama tayari 
ambapo tajiriba waliyopata kupitia moto wa 
chuma iliwafanya wastahimilivu.

Kwa uaminifu wa dhati, Machua anasema 
ujasiriamali umejenga ustahimilivu wake. 
Anaendelea kunisimulia jinsi mmoja wa wa-
teja wake alimuahidi makuu, kisha akajion-
doa dakika ya mwisho na kumuacha katika 
hali mbaya. Lakini washindi hawana visin-

gizio na kwa njia moja, alipata suluhu.
“Ujasiriamali unakulazimisha kufikiria kwa 

haraka.” Lakini pia anaoekana kuwa mtu wa 
kubadilika, mtu aliye kwenye safari anayeen-
delea kujijenga. Kwa sababu hivyo ndivyo ina-
hitajika kujenga biashara - jasho na mfupa, da-
mu na uchungu. Hii ndiyo lugha ya mchapa-
kazi.

Alifikaje hapa? “Ni sadfa, fursa na nafasi. Hai-
kuwa kwa kutaka kwa sababu ilifanyika tu-
lipokuwa tumeomba ruzuku na tulikuwa tu-
mesubiri kwa miaka miwili. Hatukuwa na 
hakika kama tungeipata.”

Ruzuku anayozungumzia ni ruzuku ya bi-
ashara kutoka shindano la Mpango wa Bi-
ashara la MbeleNaBiz la 2019 (mpango wa seri-
kali wa Kenya chini ya Mradi wa Kuwezesha Vi-
jana wa Kenya).

Alikuwa amerudi kutoka Canada baada ya 
kuhitimu digrii ya Uzamili katika Sera ya Um-
ma katika Chuo Kikuu cha Calgary kuongezea 
Digrii ya Uzamili katika Sayansi ya Ustawi na 
Mipango ya Miji kutoka Chuo Kikuu cha Man-
chester.

“Ujasiriamali unakufunza uaminifu.”  Ua-
minifu ni kitu muhimu katika sekta hii. 
Kuachia mtu majukumu, anasema, hakufa-
nyi kazi miaka ya mwanzo. Lazima uwe hapo. 
Lazima ufike. Anazungumza kama mfuasi wa 
maadili ya Lombardi.

Kwa Vince Lombardi, anayetajwa kama 
mwanasoka shupavu, ushindi kwa kila ha-

li, na kwa gharama yoyote, ndicho kitu 
muhimu. Ushindi ni tabia. Inasikiti-

sha, kushindwa pia ni tabia. “
Huwezi kuthubutu kufanya ma-
kosa. Hasa wakati uko katika se-
kta ya chakula. Baadhi ya wa-
tu wanaweza kutumia njia za 
mkato na hii inaweza kuharibu 
chapa yako.”

Anashukuru familia na uju-
zi wa maisha kwa kumtia moti-
sha. Sio tu kama sehemu yake, 
lakini pia wamechangia kufau-
lu kwake. Msimu wa maisha am-

bao yuko kwa wakati huu ni upi?  
“Ni wa kutengeneza pesa na kuun-

da nafasi za ajira kwa wengine.”
“Furaha,” anasema, “ni kuweza kuo-

na nikipiga hatua inayofaa. Hata kama 
ni hatua ndogo. Na kuwa na afya nzuri,” 

anachukia kukwama, na maendeleo sio 
kuhusu pesa kila wakati.
Kwa Piquant, ufanisi ni kuwa jina kubwa. 

‘Lakini pia tuna ufanisi wa kila siku ambapo 
tumebadilisha wasioamini viungo kuwa 
waumini.”

Je, mambo yamekuwa alivyotarajia 
mwanafunzi huyo wa zamani wa Chuo Kikuu 
cha Kiufundi cha Kenya mwenye umri wa mi-
aka 31 alikohitimu na digriii ya Biashara (fed-
ha)? “Kusema kweli la. Nafikiri nilitaka kuwa 
katika sera ya umma. Na mipango ya serikali. 
Lakini sasa niko katika jua kali.”

Na hata hivyo, halalamiki. Anasema watu ha-
wamuelewi. Oh, nani? Watu hufikiria mimi ni 
tajiri sana. Naam, wewe ni tajiri? “Nitakuwa 
mmoja.” Je, mtu anawezaje kufika aliko leo? 
“Ninalinda na kutumia vyema urafiki. Ili ku-
jenga soko la Tanzania, nililazimika kutumia 
marafiki kadhaa.”

Hii inanielekeza moja kwa moja kwa swali 
linalofuata.  Ni nini anachojua ambacho nin-
afaa kujua? “Unahitaji kumjua Mungu.” Ni 
muumini tena wa dhati. “Ninahusisha ufanisi 
wa maisha yangu na maombi. “Watu hutuma 
watu kwetu. Ni Mungu tu.”

Miongoni mwa viungo vyake, angetaka kuwa 
nini? Tea Masala, anasema. “Ina harufu nzuri 
ya kipekee ambayo inakuvutia kutoka mbali. 
Ni tamu na inapatikana.” Kufeli pia kuko, kuna-
patikana na kunafaa. Na kwa nini isiwe hivyo? 
Kwa sababu kufeli, unakokufiria sana, ndiko ki-
ungo cha ufanisi.

- Imetafsiriwa na Benson Matheka

UKWELI
Piquant Spices imeajiri watu saba
Piquant ilianzishwa baada ya kushinda ruzuku 
ya biashara katika shindano la Mpango wa 
Biashara la MbeleNaBiz la 2019 (mpango wa 
serikali ya Kenya chini ya Mradi wa Kuwezesha 
Vijana wa Kenya).
Shehena yake ya kwanza Januari ilipelekwa 
London na ilikuwa kilo 75 walizoanza nazo.
Kabla ya kuanza kutengeneza viungo, Stephen 
na Kamau  walipata mafunzo katika Taasisi ya 
Utafiti na Ukuzaji wa Viwanda Kenya, ambayo 
kwa wakati huu imewapa makao kwa mpango 
wa kuwakuza. Hapo ndipo wanatengenezea 
zao.
Mkebe wa gramu 50 unauzwa kwa Sh110 huku 
pakiti ndogo ya gramu 20 ikiuzwa kwa Sh20.
Stephen Machua amepokea tuzo kadhaa 
na ufadhili wa masomo zikiwemo African 
Leaders of Tomorrow (2019), Chevening Award 
(2018), UNLEASH Silver Award (2017), na UN-
Habitat Emerging Community Champion 
(2016).
Machua pia ni Mhasibu aliyehitimu (Kenya) 
na mwanachama wa Taasisi ya Wataalamu ya 
Usimamizi wa Umma ya Canada.
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NA SINDA MATIKO

A
l ipomsindikiza binti  yake Mei 
iliyopita kumuoza kwa daktari raia 
wa Nigeria Alexander Ezenagu, Rais 
William Ruto alikuwa amejipamba si 
haba. Katika karamu hiyo ya kifahari 
iliyohudhuriwa na wageni mashuhuri 

pekee walioalikwa katika makao yake mjini 
Karen, Ruto nusura avunje shingo za watu 
waliogeuka kumtazama huku amejipigilia 
suti nyeusi ya aina yake, tai fupi nyeusi, viatu 
vyeusi, kofia nyeusi na bakora nyeusi. Shati 
jeupe la mikono mirefu lilitofautisha rangi na 
kukamilisha taswira hiyo ya kuvutia.

Mavazi hayo yalivutia watu mitandaoni, 
huku wengi wakitaka kijua aliyempamba. 
Imeibuka kuwa aliyehusika na mavazi ya 
kuvutia ya Ruto ni msanii wa mavazi na
mwanamitindo Ashok Sunny, 32.

Kufikia leo, ineonekana, mbinu za tangu 
jadi zinazorudi nyuma karne kadhaa 
karibu na 1538 zinatumika kuunda suti za 
kifahari. Huku fasheni na mitindo ya mavazi 
ikibadilika, mtindo wa utendakazi unasalia 
vilevile: kuanzia hatua ya mwanzo kabisa, 
vipimo vya mteja na umbo vinachorwa 
kwenye karatasi ya rangi ya hudhurungi kwa 
kutumia kipimo cha mkanda, kipimo mraba, 
chaki na jicho makini sana.

Suti hiyo kisha inakatwa na Sunny au mmoja 
wa mafundi wake 20 na vazi la kwanza la 
vipimo linaundwa (suti hiyo huunganishwa 
kwa muda kwa kutumia uzi mweupe wenye 
gundi ili mteja ajipime); vazi hilo hukaguliwa 
kuhusu vipimo na mtindo wake kabla ya 
kubomolewa kwa vipande vidogo ambavyo 
hukatwa tena, kupimwa tena na marekebisho 
yoyote ya mwisho kufanywa. Bidhaa ya 
mwisho ni vazi la kuvutia la aina yake ambalo 
Ruto alivalia katika harusi ya binti yake.

“Mafundi wengi Kenya huunda mavazi 
kwa mashine ili wateja wajipime, lakini 
ninayounda hutumia vipimo vya mteja 
binafsi. Uundaji mavazi kwa kutumia vipimo 
mahsusi vya mteja ni sanaa ya kushona vazi 
kutoka mwanzo hadi mwisho kwa kutumia 
mkono,” anasema Sunny, mkurugenzi wa 
kampuni ya Ashok Sunny Tailored Limited.

Kwa wastani kuchora mtindo asilia na 
kukata kitambaa huchukua muda wa hadi 
nusu siku, bila kukatizwa. “Yeyote anayedai 
kuchukua wiki moja kuunda suti akitumia 
vipimo mahsusi vya mteja ni tapeli. Kuanzia 
mwanzo hadi mwisho, koti huchukua 
muda wa saa 50, suruali ndefu saa 25, kisha 
unashona zaidi ya nyuzi 5,000 kwa mkono, 
kumalizia na kujipima. Angalau wiki tatu, nne 
kwa vazi bora,” anaeleza Sunny.

ninatoza kati ya Sh60,000 na Sh250,000 kwa 
suti ya vipimo mahsusi,” anasema.

Kwa suti zake, kitambaa daima huwa 
pamba, ambayo huenda ikawa kati ya 100 na 
200 kwa kiwango cha ubora au sufi.“Pamba 
yenye kiwango cha ubora wa 100 inagharimu 
Sh60,000, kiwango cha 120 ni Sh100,000, 
ubora wa 130 ni Sh150,000 na kadhalika. Jinsi 
kitambaa kilivyo na ubora wa juu na kilivyo 
chepesi ndivyo ninavyotozwa bei ya juu. Sufi 

FASHONI NA UBUNIFU

JINSI YA KUJIPAMBA
MTINDO: Ashok Sunny ni mtaalamu wa suti za kifahari za 

vitambaa vya ubora wa juu zinazoshonwa kwa mikono

Rais William Ruto wakati wa harusi ya binti yake, June na daktari raia wa Nigeria, 
Alexander Ezenagu, mnamo Mei 27.  PICHA | MAKTABA

inaweza kuchanganywa na pamba na bidhaa 
ya mwisho itagharimu kati ya Sh250,000 hadi 
Sh1 milioni. Sufi ndicho kitambaa ghali zaidi 
duniani, na hakipatikani Kenya.”

Mita moja mraba ya Sufi ni 
Sh600,000; suti huhitaji mita tatu. 
“Idadi kubwa ya wanaume Kenya 
huvalia suti zilizoundwa kwa 
polyester: ambazo zinapatikana 
sokoni, lakini ni nzito na si nzuri kwa 
mazingira yetu yenye joto. Kitambaa bora 
unachoweza kupata ni mseto wa polyester 
na pamba, ambayo ni asilimia 30 pamba. 
“Kwa mavazi yake yenye vipimo 
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mnamo 2013, maono yake yalikuwa ya 
kumvisha kila mtu. Kamwe hakuwahi 
kufikiri kuwa angeishia kuanzisha nembo ya 
uundaji mavazi ya kifahari.

Akiwa na mtaji wa Sh20,000 alizokopa 
kutoka kwa mama yake, Sunny, wakati huo 
akiwa barobaro wa miaka 22, alifungua 
duka dogo eneo la Umoja, Nairobi, lililokuwa 
na cherehani moja. Aliajiri fundi mmoja 
limbukeni mwenye umri wa miaka 18 naye 
alikuwa mbunifu wa mitindo.

Jinsi miaka ilivyosonga na akazidi 
kujihusisha na fasheni, kujipatia maarifa 
zaidi na kuimarika kifedha, alichuja 
orodha ya wateja wake. “Naam, nilipoanza 
nilishonea kila mtu. Kwa sasa, kitambaa 
cha kiwango cha chini zaidi cha ubora 
tunachotumia ni mseto wa polyester na 
pamba; tunataka kudumisha kiwango fulani 
cha ubora wa hali ya juu.”

Ingawa baadhi ya watu wanaweza 
kumkosoa kwa hatua hiyo,Sunny anasema 
ni bora kwa biashara na ni ishara ya kukua 
kwa biashara yake. “Unapofanya biashara 
zaidi, uelewa na taswira yako hubadilika. 
Unafika mahali ambapo unaelewa vitambaa 
mbalimbali, viwango vyake vya ubora 
na mitindo mbalimbali ya ushonaji, kwa 
kutegemea kitambaa,” anafafanua.

“Siku hizi, watu zaidi wanasafiri duniani 
kuliko awali. Wanajua ni aina gani inaweza 
KUpatikana Bangkok na gani watapata 
London. Lakini kwa kuwa hawawezi kusafiri 
kila wakati wakihitaji suti, wanataka mtu 
kutoka humu nchini anayeweza kutoa 
huduma hiyo. Nilijaza pengo hilo.”

Ingawa mavazi yake huenda yakaonekana 
kuwa ghali sana, Sunny hakosi wateja kamwe. 
Anakanusha dhana kuwa suti zake ni za watu 
wa umri wa kuanzia miaka 40 kwenda juu, 
wanaojiweza kifedha. “Hiyo si kweli. Hasa, 
idadi kubwa ya wateja wangu ni wa miaka 
30 kwenda juu hasa kutoka wafanyakazi wa 
ofisini, mawakili na wabunge vijana.”

Anahesabu miongoni mwa wateja wake 
aliyekuwa Mkuu wa Idara ya Upepelezi wa 
Jinai, George Kinoti, Mkurugenzi wa Kampuni 
ya Chandaria Group, Darshan Chandaria, 
aliye na umri wa miaka 36 na mtaalamu wa 
mawasiliano Mwenesi Musalia, 38.

Kwa kutaka kujua zaidi, ninamuuliza 
ni suti ngapi za kifahari ameunda tangu 
mwaka ulipoanza. “Hiyo ni data ambayo 
tunashughulikia kwa sasa. Sina hakika 
lakini kwa jumla naweza kusema suti 300. 
Suti za kifahari zenye vipimo mahsusi ndizo 
bidhaa zetu zinazonunuliwa zaidi kwa sasa,” 
anasema Sunny kwa bashasha.

smatiko@ke.nationmedia.com
- Imetafsiriwa na Mary Wangari

Idadi kubwa ya 
wanaume Kenya 
huvalia suti za 
polyester, lakini ni 
nzito na hazifai kwa 
mazingira yetu yenye 
joto.
Ashok Sunny

”
mahsusi, Sunny husafirisha nchini kwa meli 
vitambaa kutoka Italia, Uingereza, Ufaransa 
na Ubelgiji.

Alipoanza biashara ya kuunda mavazi 

Mtaalamu wa fashoni, Ashok Sunny, Mkuru-
genzi wa kampuni ya Ashok Sunny Tailored 
Ltd. PICHA I MAKTABA
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nakumbukwa wazi kuwa wakazi wa Nai-
robi walipoelezea wasiwasi wao kuhusu 
kuongezeka kwa uhalifu jijini mapema mwe-
zi jana, polisi walikanusha habari hizo.

Hasa, Kamanda wa Nairobi James Mugera 
alidai katika mahojiano ya moja kwa moja ya 

runinga kuwa ripoti za ongezeko la uhalifu zi-
linuiwa kuchafua jina la serikali mpya.

Mugera alidai ni visa tisa pekee vya wizi wa 
mabavu vilivyokuwa vimeripotiwa kati ya 
Septemba na Oktoba. Ni muhimu kuangalia 
tena kauli za Mugera.

Kwanza, aliingiza siasa katika suala hilo, 
akisema kilichokuwa kimebadilika sio hudu-
ma ambayo polisi wanatoa, lakini ni utawa-
la wa kisiasa.

Hivyo basi, hofu ya wakazi wa Nairobi hai-
kuwa na msingi wowote na ilichochewa ki-
siasa. Kwa kusema hivyo, ni wazi alikuwa 
akijaribu kutetea utawala mpya kwa kudai 
ulikuwa ukipakwa matope. Ni mbinu ya ki-
janja ambayo, kwa bahati mbaya inachafua 
heshima ya waathiriwa wa uhalifu kwa ku-
walaumu kwa uhalifu waliotendewa. Hii ni 
kwa sababu, kwa kulaumu waathiriwa, wa-
halifu wanalindwa na kupata nguvu.

Pili, Mugera aliendeleza mtindo ambao 
polisi wamekuwa wakitumia na kuwa tabia 
yao. Umewahi kusikia polisi wakikiri kuwa 
uhalifu umeongezeka? Mnamo 1997 wim-
bi la uhalifu lilipokumba jiji la Nairobi hadi 
likapewa jina la Nairobbery, niliuliza mwan-
ahabari mwenzangu kwa nini polisi walisisi-
tiza hakukuwa na ongezeko la uhalifu. Aki-
wa polisi aliyeacha kazi hiyo, aliniuliza: “Un-
ataka wakiri kuwa wanashindwa na kazi?”

Tatu, afisa huyo mkuu wa polisi alisema ni 
visa tisa pekee vya wizi wa mabavu vilivy-
okuwa vimeripotiwa ndani ya miezi miwili.

Masuala matatu yanaibuka; moja ni ku-
wa wizi wa mabavu ndio unaoonyesha poli-
si kuwa vitendo vya uhalifu vinaongeze-
ka na, pili, kama haujaripotiwa kwa poli-
si, basi huwa haujatendeka. Tatu, ni Waken-
ya wangapi wanaopiga ripoti kuwa wame-
pigwa ngeta, kupokonywa mifuko au miz-
igo yao kunyakuliwa mikononi mwao na we-
zi wanaoendesha pikipiki? Kwa hakika, ni 
wakazi wangapi wa Nairobi wameenda ka-
tika vituo vya polisi kuripoti kuwa walisi-
mamishwa na genge lililowaibia mali zao za 
thamani? Je, inamaanisha kuwa, mtu akiko-
sa kuripoti aliibiwa simu yake huwa hajaibi-
wa?

Gavana wa Nairobi Johnson Sakaja alipo-
toa onyo kuhusu ongezeko la uhalifu baada 
ya rafiki yake kudungwa kisu na akakutana 
na Inspekta Jenerali wa polisi Japheth Koome, 
polisi walibadilisha kauli, mbinu na msima-
mo. Jamaa mwenye mamlaka, kama ambavyo 
Francis Imbuga angeeleza, aliingilia kati kwa 
niaba ya wakazi wa Nairobi.

Sakaja alisema alizungumza na Koome na 
wawili hao wakakubaliana kujadili suluhu 
ya wimbi la uhalifu. Punde, wakazi wa Nairo-
bi walianza kuona polisi wakipiga doria kati-
ka maeneo yaliyotambuliwa kuwa hatari. Hi-
vi ndivyo polisi wanavyofanya. Wanajitokeza 

kwa nguvu na baada ya siku moja au mbili, 
wanaondoka.

Wahalifu wanajificha au wanabadilisha vi-
tuo kwa muda huo kisha wanarudi mambo 
yakitulia na kuwa shwari.

Kisha akaingia Profesa Kithure Kindiki, Wa-
ziri Mpya wa Usalama wa Ndani na hivyo 
basi, anayeshikilia masuala ya usalama. Ka-
ma Koome, aliyetangulia, alionya wahalifu 
waache vitendo vyao kwa sababu “tutawasa-
ka popote walipo.”

Nimechunguza. Kila waziri na Inspekta Jen-
erali tangu Joseph Lenku na David Kimai-
yo mtawalia mnamo 2013, anafuata mkon-
do huo wa kuonya, kutisha na kusikika kuwa 
mkali.

Wahalifu huwa wanatulia tu na kuendelea 
na kazi yao. Vitendo vya uhalifu havitakoma 
kwa sababu polisi wanaonekana wakali waki-
piga doria katika ngome zao ili kuwatia hofu.

Kuzingatia ujasusi, kupenya maeneo ya wa-
halifu, kuwakamata, kuwashtaki na kuwafun-
ga jela kwa miaka mingi ndiko kutamaliza na 
kushinda magenge ya wahalifu.

Uhalifu utapungua wakati serikali itakuwa 
kali kwa uhalifu na visababishi vya uhalifu na 
polisi kuzuia uhalifu.

kwendo58@gmail.com
- Imetafsiriwa na Benson Matheka

Polisi wanapofumbia macho maovu

m a o n i

 Hadi Sakaja alipoingilia kati,  polisi walikuwa wamekana uhalifu umeongezeka Nairobi

K W E N D O

OPANGA
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ama Hazina ya Hasla iliyozinduliwa No-
vemba 30 itafanya kazi kama ilivyotanga-
zwa, itakuwa kutimia kwa kilichooneka-
na kuwa ahadi ya kampeni yenye matu-
maini, ikiwa si ya kupotosha, na itakay-
ompiga jeki sana Rais William Ruto am-

baye kufikia sasa ameonekana kuteleza kuliko 
kufaulu siku za mwanzo za utawala wake.

Zaidi ya mafanikio ya kisiasa, huenda ikale-
ta manufaa makubwa kwa mamia ya mael-
fu ya wafanyabiashara wa kiwango cha chini 
ambao hutegemea mikopo ya kila siku au wiki 
kwa riba za juu kudumisha biashara zao na 
kutimiza mahitaji yao.

Kufikia wakati wa kuandika makala haya, 
maswali bado yanaulizwa kuhusu iwapo riba 
ya kila siku ya mikopo hiyo ni asilimia 0.002 
kama ilivyotangazwa, au asilimia 0.02, lakini 
kwa wanaolipa riba za kufikia asilimia kumi 
kila siku kwa mashirika ya kukopesha kupi-
tia simu au mitandao, huenda hayo yakawa 
maelezo yasiyo na maana yoyote.

Mikopo hiyo midogo itakuwa afueni kubwa 
kwa akina mama sokoni, wachuuzi,

wauzaji samaki, wauzaji mitumba na wa-
fanyabiashara wengine wa kiwango cha chi-
ni ambao mahitaji yao ya kuongeza bidhaa 
zao kila siku, kuuza bidhaa na kulipa mikopo 
yao mwisho wa siku yatashughulikiwa vyema 
kabla ya kuanza mkondo huo siku inayofuata.

Kiwango cha mikopo hiyo, hata hivyo, kinaih-
itaji Hazina ya Hasla kuacha kuitwa ‘Biashara 

Ndogo na za Kadri’ jina lililobuniwa na wa-
husika katika idara za maendeleo na mashiri-
ka yasiyo ya kiserikali (NGO) na badala yake 
kuangazia tu Biashara Ndogo. Walio na ma-
hitaji makubwa wanaweza kutengenezewa 
mpango mwingine ama kutumia taasisi rasmi 
za kutoa mikopo.

Kwa sasa, Hazina ya Hasla itawafaa sana wa-
fanyabiashara wadogo, lakin itawasaidia sana 
dhidi ya mazoea ya kuchukua mikopo ya simu 
inayodhibitiwa na mashirika makubwa, men-
gi yakiwa ushirikiano baina ya benki na kam-
puni za kutoa huduma za simu.

Hazina ya Hasla inafaa kushinikiza kampuni 
za kutoa mikopo ya simu kutathmini mienen-
do yake ya kuwapunja wateja, kwani kwa ki-
wango fulani zimeruhusiwa kukwepa baadhi 
ya masharti ya Benki Kuu ya Kenya kuhusu 
ukopeshaji, utozaji riba na utozaji faini mtu 
anapokosa kulipa wakati uliowekwa.

Benki, kampuni za simu na wahudumu 
wengine waliokuwa wamedhibiti sekta hiyo 
lazima sasa wapunguze riba zao ili kuzilingan-
isha na zile za Hasla, la sivyo wafunge biashara 
zao. Hata hivyo, inatarajiwa kuwa kampuni 
hizo zikisitisha shughuli zake, Hazina ya Has-
la itapanuliwa kuziba pengo hilo.

Jambo muhimu kuelewa ni kuwa Hazina ya 
Hasla si pesa za bure au uporaji wa fedha za 
umma, bali ni hazina inayojisimamia kupi-
tia ulipaji mikopo na inazalisha pesa zaidi za 
maendeleo na kuwekezwa tena. Hapo ndipo 

kazi inapoanza.
Kampeni za mrengo wa Kenya Kwanza zili-

husu utoaji pesa, ambapo raia walizikubali 
kwa furaha kubwa. Uhalisia uliomkumba Ru-
to baada ya kuchukua uongozi ulimfanya ku-
toa kisingizio kuwa alirithi hazina ya kitaifa 
ambayo pes azote ziliporwa na serikali ya Ju-
bilee chini ya Rais Uhuru Kenyatta.

Alikosa kubaini kuwa alikuwa sehemu ya up-
oraji huo dhidi ya Wakenya kwa miaka kumi. 
Hakuna pesa za bure, kilichopo ni muundo 
unaotoa mikopo kwa riba za chini kwa wan-
aohitaji, lakini si kumtwika mzigo mlipaush-
uru.Swali kuu ni iwapo Hazina ya Hasla ita-
fanya kazi kama ilivyotarajiwa, kutokana na 
uwezekano mkubwa wa ufisadi na usimami-
zi mbaya katika serikali.

Hazina ya Hasla si mkakati wa kwanza nchi-
ni Kenya uliobuniwa kusaidia na kuinua 
wanawake, vijana na makundi mengine yali-
yotengwa. Mtu anaweza kurudi tangu utawa-
la wa Mzee Jomo Kenyatta na kufuatilia kwa 
warithi wake wote, Daniel arap Moi, Mwai 
Kibaki na Uhuru Kenyatta, ambapo kuna mi-
fano ya hazina za kifedha zilizobuniwa kus-
aidia makundi maalumu lakini zilkafungwa 
kutokana na uporaji.

Ni hali ya kutia hofu kuwa utawala wa Ruto 
ni mkusanyiko wa baadhi ya watu waliowa-
hi kukumbwa na makosa na ambao hupuuza 
masuala yanayohusu uadilifu katika uongozi.

Serikali zilizopita zilikuwa na watu walioo-
na pesa za umma kama zao, lakini utawala wa 
Kenya Kwanza umezidi kwa kuteua watu wal-
ioshtakiwa kwa ufisadi na makosa mengine 
dhidi ya Wakenya kuhudumu katika nyadhi-
fa muhimu.

Watu kama hao wakiwa katika Baraza la 
Mawaziri na wengine zaidi wakitarajiwa ku-
pewa nyadhifa mbalimbali za utumishi wa 
umma,  inakuwa vigumu kuona kule watu 
waaminifu, wenye nidhamu, wazalendo wat-
apatikana kusimamia Hazina ya Hasla.

gaithomail@gmail.com
- Imetafsiriwa na Wanderi Kamau

m a o n i

Tutapata watu waaminifu kutunza Hazina hiyo?

MIKOPO YA HASLA

Serikali zilizopita zilikuwa na watu walioona pesa 
za umma kama zao, lakini utawala wa Kenya 
Kwanza umezidi kwa kuteua watu walioshtakiwa 
kwa ufisadi na makosa mengine dhidi ya Wakenya 
kuhudumu katika nyadhifa muhimu.

M A C H A R I A 

GAITHO

Wafuasi wa Kenya Kwanza wakati wa mkutano katika Uwanja wa Michezo wa Nyayo mnamo 
Agosti 6. Hazina ya Hasla inafaa kulazimisha watoaji mikopo kwa simu wapunguze tamaa 
yao ya kutoza riba za juu ambazo zinakiuka mwongozo wa Benki Kuu ya Kenya wa kutoa 
mikopo, kutoza riba na faini kwa wanaokosa kulipa kwa wakati uliowekwa.
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NA KWENDO OPANGA

Unamkumbuka Okonkwo, mhusika mkuu 
katika riwaya ya kwanza ya Chinua 
Achebe, ‘Things Fall Apart’ ya 1958? Al-
ileta heshima kwa jamii yake ya Umu-

ofia na akapanda ngazi kuwa mhusika mu-
himu katika masuala ya jamii hiyo kwa kuwa 
alikuwa mwanamieleka stadi.Ndiye aliyem-
pokonya taji Amalinze the Cat, ambaye haku-
wa ameshindwa na yeyote hapo awali.

Kutoka 1966 hadi mwanzo wa miaka ya 1970, 
Mkenya aliyejulikana zaidi kote duniani ali-
kuwa polisi. Hakujulikana kwa maovu yanay-
otekelezwa na vikosi vya usalama. La, Kipcho-
ge Keino alisifika kwa kuleta heshima na sifa 
nchini alipomshinda Mwamerika Jim Ryun
katika mbio za mita 1,500 na kutwaa dhahabu 
katika Michezo ya Olimpiki ya Mexico.

Kutoka wakati huo, Kip, kama alivyoku-
ja kujulikana, alidhibiti mbio hizo na mbio 
za masafa ya kadri kwa muda mrefu, kiasi 
kwamba Rais Jomo Kenyatta na mawaziri 
wangeangukiana wakimshangilia na kufu-

rahia medali zake.
Katika Olimpiki hizo pia, wanariadha Tomi 

Smith na John Carlos wenye asili ya Amer-
ika na Afrika, walishangaza dunia wali-
poshinda medali za dhahabu na shaba mta-
walia katika mbio za mita 200. Timu ya tai-
fa ya Amerika ilipocheza, waliinua ngumi 
zao wakiwa wamezikunja huku wamevalia 
glovu nyeusi.

Ilikuwa ishara ya kukataa na kupinga kud-
hulumiwa kwa watu weusi na harakati za 
kutetea haki za kiraia nchini humo. Wali-
porudi nyumbani, Smith na Carlos walisifi-
wa na kukosolewa kwa kiwango sawa. Kwa 
wanariadha hao, hata hivyo, Olimpiki na hi-
yo ilikuwa nafasi ya kuongoza dunia nzima 
kupinga ubaguzi wa rangi.

Mara nyingi, mashindano ya michezo dun-
iani huwa yanapandisha hadhi ya kimatai-
fa malalamishi dhidi ya matukio fulani, jinsi 
tu yanavyoonyesha umahiri na fahari ya nchi 
husika. Taswira hii imejitokeza katika Mechi 
za Kombe la Dunia 2022 nchini Qatar.

Nyimbo zao za kitaifa zilipokuwa zikichez-

wa, wachezaji wa timu ya Iran walinyamaza. 
Kimya chao kilishangaza dunia nzima. 
Kwenye picha waliyopigwa kabla ya mechi 
yao, wenzao kutoka Ujerumani walifunga mi-
domo yao kwa mikono, jambo lililozungumzi-
wa na wengi duniani.

Timu mbili kutoka mabara tofauti yenye 
tamaduni tofauti, zilizocheza siku tofauti na 
katika viwanja tofauti, zilikuwa zikilalamika: 
Wairan kuhusu msako unaoendeshwa na seri-
kali yao dhidi ya watetezi wa haki za binada-
mu za wanawake na Wajerumani kuhusu Fifa 
kwa kuwanyima uhuru wa kuelezea hisia zao 
kuunga mkono jamii za mashoga (LGBTQ). Ku-
na sababu: ushoga ni marufuku nchini Qatar.

Mtetezi wa haki za mashoga kutoka Uin-
gereza, Peter Tatchell, alikuwa amelalamikia 
suala hilo katika miji ya London na Doha siku 
chache kabla ya michezo hiyo kuanza. Alilala-
mikia hatua ya Qatar kukiuka haki za masho-
ga, wanawake na wafanyakazi wahamiaji. Al-
itaka kuwaunga mkono watetezi wa haki Qa-
tar ambao hawangetoa sauti zao kwa kuogopa 
kukabiliwa na serikali yao.

Kutoka Olimpiki hadi Kombe la Dunia, wachezaji wameonyesha uwezo wa 
kuongoza juhudi za kupinga ubaguzi wa rangi na udhalimu wa kijamii

  UKWELI MCHUNGU KWA WALIO MAMLAKANI

KIDETE KUPINGA UDHALIMU

Wanariadha wa Amerika Tommie Smith (katikati) na 
John Carlos (kulia) wakinyanyua mikono iliyovishwa 
glavu nyeusi kwa saluti ya ‘Black Power’ kupinga ubaguzi 
wa rangi nchini Amerika wakati wa wimbo wa taifa, 
baada ya kupokea medali zao za nafasi ya kwanza na ya 
tatu katika mbio za mita 200 za Michezo ya Olimpiki 
ya Mexico mnamo Oktoba 17, 1968. Kushoto ni Peter 
Norman wa Australia aliyemaliza katika nafasi ya pili.
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Nguvu za michezo katika kutetea haki

Wachezaji wa Iran wakisikiliza wimbo wa taifa kabla ya mechi yao ya Kundi D ya Kombe la Dunia Qatar 2022 dhidi ya Uingereza katika 
Uwanja wa Kimataifa wa Michezo wa Khalifa, jijini Doha, mnamo Novemba 21. 

Wachezaji wa Ujerumani wafumba vinywa vyao kabla ya mechi yao ya Kundi E ya Kombe la 
Dunia Qatar 2022 dhidi ya Japan katika Uwanja wa Kimataifa wa Michezo wa Khalifa jijini 
Doha, mnamo Novemba 23. 

Usiku wa kuamkia michezo hiyo, Rais wa Fi-
fa, Gianni Infantino, alilaumiwa na kukosole-
wa kote duniani kufuatia kikao alichofanya na 
wanahabari kilichodumu saa moja na nusu. 
Alitetea Qatar dhidi ya madai ya ukiukaji wa 
haki za binadamu, ubaguzi dhidi ya masho-
ga, mauaji na mishahara duni, hasa kwa wa-
fanyakazi wahamiaji, wengi wao wakishiriki 
ujenzi wa viwanja na miundomsingi inayotu-
mika kuendesha Kombe la Dunia.

“Leo nahisi kuwa raia wa Qatar. Leo nahisi 
kuwa Mwarabu. Leo nahisi kuwa Mwafri-
ka. Leo nahisi kuwa mlemavu. Leo nahisi ka-
ma mfanyakazi mhamiaji,” akasema. Lakini 
kwa nini? “Bila shaka mimi si raia wa Qatar, si 
Mwarabu, si Mwafrika, si shoga, si mlemavu. 
Lakini nahisi kuwa hayo kwa sababu ninajua 
mtu anavyohisi kwa kubaguliwa, kudhulumi-
wa kama mgeni katika nchi ya kigeni.”

Alilenga kuelekeza mtazamo wa dunia ka-
tika kandanda wala si siasa zinazohusu vi-
tendo vya Qatar katika ukiukaji wa haki za 
binadamu na vifo vya wafanyakazi wahamia-
ji. Alijipaka tope la kisiasa alipolaumu nchi za 
Magharibi kwa kuendesha dhuluma kwa zai-
di ya miaka 3,000, hasa jinsi zilivyoshughulik-
WaWaia wahamiaji na jamii ndogo.

Alionekana kuzua mtafaruku baina ya 

Magharibi na maeneo mengine kudhihirisha 
kuwa kandanda na siasa zina uhusiano wa 
karibu: “Tunafunzwa mafunzo mengi kuto-
ka kwa Wazungu, kutoka nchi za Magharibi ... 
Kile Wazungu wamekuwa wakifanya kwa mi-
aka 3,000 iliyopita, tunapaswa kuwa tukiom-
ba msamaha kwa miaka 3,000 ijayo kabla ya 
kuanza kutoa mafunzo.”

Kandanda huwaleta watu pamoja, na 
Kombe la Dunia la Fifa huleta dunia katika 
nchi mwenyeji kwa njia ya kawaida na ya vy-
ombo vya habari. Vyombo vya habari vinape-
leka dunia kwa Kombe hilo na kupeleka 
Kombe la Dunia la Fifa kwa dunia.

Shirika la habari la Associated Press lilisim-
ulia hadithi ya mwanamke raia wa Iran anaye-
ishi kusini mwa Uhispania, aliyesafiri hadi Qa-
tar siku ambayo Iran ilikuwa ikicheza mechi 
yake ya pili na kushinda. Aliambia shirika hi-
lo kuwa hakufurahia ushindi huo kwa ku-
wa haukuwa muhimu. Lengo lake kuu liliku-
wa kulalamika dhidi ya ukatili wa Iran dhidi 
ya wanawake. Alikuwa mwandamanaji wala 
si shabiki au mtu aliyekuwa akitafuta furaha.

Wakati wa mechi ya kwanza ya timu hi-
yo, waandamanaji walisherehekea sana. Ha-
ta hivyo, wakati wa mechi ya pili, wafuasi 
wanaounga mkono serikali walikusanywa 

na kufika kwa idadi kubwa kuwatisha na ku-
waondoa waandamanaji, kuwapiga picha na 
kupinga kauli zao na zile za kusifu Iran na ku-
wasifu maafisa wa Qatar kwa kuwanyang’an-
ya mabango ya kuikosoa serikali ya Iran.

Je, mwandishi George Orwell angetam-
bua Kombe la Dunia nchini Qatar? Alifanan-
isha michezo ya kimataifa na “mwigo wa vi-
ta.” Haya ndiyo aliyoandika Desemba 1945 
kuhusu michezo hiyo: “Michezo yenye uzi-
to huwa haizingatii usawa. Huwa inaandam-
wa na chuki, wivu, kiburi, ukiukaji wa sher-
ia zilizowekwa na furaha katika kushuhudia 
ghasia: kwa njia nyingine, ni vita bila ufyatu-
lianaji risasi.”

- Imetafsiriwa na Wanderi Kamau

Leo najihisi Mqatari. 
Najihisi Mwarabu. 
Najihisi Mwafrika. 
Leo najihisi 
shoga. Leo najihisi 
mlemavu. Leo 
najihisi mfanyakazi 
mhamiaji:Najua 
maana ya 
kubaguliwa, kama 
mgeni katika nchi ya 
kigeni
Rais wa Fifa Gianni Infantino

”
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Katika eneo la ki jeshi 
kwenye Nyika ya Salisbury 
nchini Uingereza, injini ya
ndege ndogo inafanyiwa 

majaribio ambayo huenda 
siku moja yakaleta mageuzi
makubwa katika sekta ya usafiri 
wa ndege.

Ni injini inayokaribiana na 
zile za kawaida. Ni aina ya 
Rolls-Royce AE-2100A, muundo 
unaotumika sana katika ndege 
kote duniani. Kilicho tofauti 
kuihusu ni aina ya mafuta 
yanayotumika. Hii ni mara 
ya kwanza ambapo injini ya 
ndege ya kisasa itatumia gesi ya 
haidrojeni.

Kando na muundo wake 
unaojumuisha nyaya na mifereji 
mingi, imewekwa vizuri katika 
eneo inakofanyiwa majaribio. 
Wahandisi  wamezunguka 
v iwamb o kadhaa kat ika 
chumba cha kuidhibiti, mbali 
kiasi kutoka ilipo.

Majaribio hayo yanafanywa 
na kampuni ya Rolls-Royce, 
baada ya kufanyiwa ukarabati 
maalumu mjini Derby kwa 
ushirikiano na shirika la ndege 
la easyJet. Lengo la haraka ni 
rahisi - kuonyesha inawezekana 

kuendesha na kudhibiti injini 
ya ndege kwa kutumia gesi ya 
haidrojeni, badala ya mafuta 
yanayotumika na ndege za 
kawaida.

Mpango wa siku za usoni ni 
kuhakikisha gesi ya haidrojeni 
inatumika zaidi katika kupanua 
sekta ya uchukuzi wa ndege 
na kupunguza gesi hatari 
zinazosababisha mabadiliko ya 
hali ya hewa.“Sababu ya kulenga 
kuanza kutumia haidrojeni ni 
kupunguza utoaji wa gesi

zinazoharibu hewa,” anaeleza 
Alan Newby, mkurugenzi 
wa teknolojia ya uchukuzi 
wa ndege katika Rolls-Royce. 
“Kwa kawaida, tungeendesha 
injini hii kwa mafuta ya taa. 
Mafuta ya taa ni haidrokaboni 
hivyo hutoa gesi ya kaboni 
dioksidi yakichomeka. “Uzuri 
wa kuangalia mafuta kama 
haidrojeni ni kuwa huyana wa 
kaboni, hivyo yakichomeka 
hayatoi gesi ya CO2.”

Mradi huo unafadhiliwa 
na shirika la easyJet ambalo 
lilitoa pauni milioni kadhaa
kugharamia majaribio ya 
mwanzo.Shirika hilo linaamini 
kawi ya haidrojeni ndiyo 
njia bora zaidi ya kupunguza
utoaji wa gesi hatari kutoka 

kwa ndege. “Tulianza miaka 
michache iliyopita kutathmini 
tunachoweza kutumia kama 
mafuta ya ndege siku za 
usoni,” akasema Afisa Mkuu 
wa Uchukuzi wa easyJet, Davis 
Morgan.

“Tuliangalia teknolojia ya betri 
yake, na ilikuwa dhahiri kuwa 
teknolojia hiyo haingefaulu 
kimatumizi kwa ndege kubwa 
za uchukuzi ambazo tunatumia.

“Tumeamua kuwa haidrojeni 
ni pendekezo zuri sana kwetu.”

Manufaa ya  haidrojeni 
ikilinganishwa na betri ni 
kuwa inatoa kawi nyingi sana 
kwa kilo. Betri ni nzito sana 
kuendesha ndege kubwa. Hata 
hivyo, itachukua muda mrefu
haidrojeni kuanza kutumika 
katika uchukuzi wa ndege. 
Majaribio yaliyofanyika kufikia 
sasa yanaonyesha injini ya 
ndege inayotumia haidrojeni 
inaweza  kuanzishwa na 
kuendeshwa kwa kasi ya chini.

Hata  h iv yo, uta f i t i  na 
uwekezaji Zaidi utahitajika 
kufikia kiwango cha ujenzi
wa injini mpya inayoweza 
kuendesha salama ndege ya 
abiria.

- Imetafsiriwa na Wanderi 
Kamau

SAYA N S I  NA  T E K N O L O J I A

Chombo cha 
Nasa chavunja
rekodi ya dunia

MAJARIBIO YA INJINI YA
HAIDROJENI KWA NDEGE

Chombo Orion cha Shirika la 
Amerika la Usafiri wa Angani 
(NASA) kimefikia kiwango 
muhimu kwenye safari yake ya 
kuzunguka Mwezi.

Mnamo Jumatatu, chombo 
hicho kil ikuwa kimesafiri 
umbali wa kilomita 430,000 
kutoka Duniani  -  umbal i 
mrefu zaidi ambao chombo 
kil ichotengenezwa kubeba
mwanadamu kimewahi kusafiri. 
Chombo hicho hakina abiria 
wakati huu lakini kikikamilisha 
safari yake bila tatizo lolote 
kingine kitakachorushwa angani 
kitakuwa na wanaanga. Chombo 
hicho kimepangiwa kurushwa 
miaka miwili ijayo.

Nasa inapanga ziara angani 
kwa kutumia Orion. Safari hizo ni 
sehemu ya mpango wa Artemis, 
unaolenga kurudisha binadamu 
mwezini baada ya miaka 50. 
Hatua ya Jumatatu inaashiria 
nusu ya umbali wa safari hiyo. 
“Hatua hiyo inatufunza kuhesabu 
idadi ya siku zetu ili kuweze 
kuelewa zaidi,” akasema Mike 
Sarafin, meneja wa mpango wa 
Artemis. .

“Kiwango hicho kinatupa 
nafasi kutathmini mapungufu 
yaliyopo, kuelewa mwendo wake 
na kubaini tutakayoimarisha 
kwenye safari ijayo kwani itahusu 
kuwepo kwa binadamu kwenye 
chombo.”

Chombo hicho kilirushwa 
angani kutoka Kituo cha Anga 
cha Kennedy, Florida, Novemba 
16. Safari  yake itachukua 
siku 26. Safari hiyo ni jaribio 
l a  k u h a k i k i sh a c h o m b o 
kitakachorushwa tena kitakuwa 
salama kubeba wanaanga. 
Chombo hicho kinasaidiwa 
kusafiri angani na huduma 
maalumu inayotolewa na 
Mamlaka ya Usafiri Angani ya 
Ulaya (ESA).

- Imetafsiriwa na Wanderi Kamau

Injini ya Rolls Royce Trent XWB katika kiwanda jijini Derby, Uingereza. Faida ya haidrojeni ikilingan-
ishwa na betri ni kuwa inatoa nguvu za kwa kilo. 
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  KUNA MAGAIDI WAPATAO 8,000 KOTE NCHINI

Mwanajeshi wa kike wa Jeshi la Kitaifa la Somalia, Nimo Ibrahim, alipokuwa akihojiwa 
katika Uwanja wa Ndege wa Kismayu mnamo Januari 21, 2014. PICHA | EVANS HABIL

MOGADISHU

Serikali ya Somalia imetangaza “vita 
vikali” dhidi ya kundi la kigaidi la Al-
Shabaab na imekubali kutumia mbi-
nu kadhaa katika juhudi za kukabil-

iana na ugaidi – ambazo, licha ya baadhi 
yake kutajwa mapema na vyombo vya 
habari kuwa ufanisi wa kijeshi – zinaon-
ekana kuwa ndefu na ngumu.

Kundi hilo mwanachama wa Al-Qa-
eda lilifurushwa kutoka miji mikub-
wa ya Somalia miongo kadhaa iliyo-
pita lakini linathibiti sehemu kubwa 
ya maeneo ya mashambani ya nchi 
ambako makundi yenye silaha yali-
ungana dhidi ya wapiganaji hao mi-
aka ya hivi majuzi.

Koo mbili eneo la kati ya Somalia 
linalokumbwa na ukame, kwa ku-
choka kuishi chini ya utawala wa Al-
Shabaab, zilianza uasi dhidi ya kun-
di hilo mnamo Julai na umeenea kwa 
haraka katika maeneo ya Hirshabelle 
na Galmudug.

Mnamo Septemba, Jeshi la Kitaifa 
la Somalia na makamanda waliopa-
ta mafunzo Amerika walijiunga na 
mzozo huo wakisaidia wapiganaji wa 
koo wanaoitwa “macawisley” kutoka-
na na mavazi ya kitamaduni wanay-
ovalia.

“Serikali inataka kutumia juhudi za 
sasa na kuhimiza aina hiyo ya maa-
si kote katika maeneo yanayothibitiwa 
na Al-Shabaab Somalia,” akasema Omar 

VITA VIKALI 
DHIDI YA 

AL-SHABAAB
SOMALIA

kurunzi ya afrika

...Endelea Uk 26
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Mogadishu yaapa
kuzima magaidi

Wanajeshi wa Somalia wakikagua eneo la mlipuko wa bomu lililotegwa ndani ya gari mjini Mogadishu mnamo Oktoba 15, 2017.

Mahmood, mtafiti katika International Crisis 
Group.

Ingawa haijafahamika ni wapiganaji wan-
gapi wanaohusika katika makabiliano ya sa-
sa, vita hivyo vimechacha na kufikia kiwan-
go ambacho hakijawahi kuonekana kwa mia-
ka mingi, huku ripoti ambazo hazijathibitish-
wa zikisema mamia wameuawa katika mapi-
gano.Duru nchini Somalia zinaashiria kuwa 
vita hivyo huenda vinahusisha “macawisley” 
kati ya 2,000 na 3,000. Inaaminika kuwa kuna 
magaidi kati ya 5,000 na 8,000 kote nchini hu-
mo.

Kwa kusaidiwa na mashambulizi ya droni 
za Amerika na vifaa vya kijeshi kutoka Kikosi 
cha Mpito cha Muungano wa Afrika, juhudi hi-
zi za pamoja zimefukuza Al-Shabaab kutoka 
mikoa muhimu ya Hiran na Middle Shabelle.

Mnamo Julai, rais mpya aliyechaguliwa nchi-
ni humo Hassan Sheikh Mohamud alitangaza 
mpango wa serikali yake kuhusiana na magai-
di hao wa Kiislamu: kuwapiga kijeshi, kukata 
njia za kupata pesa na kukabiliana na mafun-
zo yao makali. “Sera za awali zilikuwa za ki-
jeshi… kushambulia, kuharibu. Lakini shida 
ya Shabaab ni zaidi ya kijeshi,” akasema.

Kama hatua ya kwanza, alimteua Mukhtar 
Robow - mmoja wa waanzilishi wa Al-
Shabaab aliyeacha kundi hilo mnamo 2017 
- kuwa waziri wa masuala ya kidini kupin-
ga mafunzo ya Kiislamu yenye itikadi kali ya 
kundi hilo.

Mnamo Oktoba, serikali ilitishia kubatilisha 
leseni za biashara za wafanyabiashara wal-
iolipa “ushuru” kwa Al-Shabaab na kuchang-
ia mamilioni wanayopata kupitia vitisho. 
Mshirika mkuu wa kigeni wa Somalia, Amer-
ika, imetangaza zawadi ya dola 10 milioni 
(Sh1.2 bilioni) kwa habari zitakazovuruga ufa-
dhili wa Al-Shabaab.

Mwaka huu, Amerika ilituma wanajeshi 
wake tena Somalia, na kubadilisha uamuzi 
uliokuwa chini ya utawala wa aliyekuwa rais 
Donald Trump. “Serikali inaendelea kujaribu 
na kujenga imani miongoni mwa umma ili 

waweze kukataa kundi hili. Bado hatujapima 
ufanisi wa maamuzi hayo,” akasema Samira 
Gaid wa taasisi ya Hiraal Institute, kundi la 
wataalamu wa usalama lenye makao yake So-
malia.

Huenda magaidi hao wakawa wamepoteza 
eneo wanalothibiti lakini wanaendelea kup-
igana, akasema Mahmood. “Hata wakishind-
wa sasa, watatafuta njia za kuhujumu serika-
li ili waweze kurudi.” Magaidi hao wamerudi 
katika baadhi ya maeneo waliyoondoka ku-
fuatia mapigano na kuzidisha mashambulizi 
kwa mabomu.

Mnamo Oktoba 29, Somalia ilishuhudia 
shambulizi baya zaidi tangu 2017, mabomu 
mawili yalipolipuka ndani ya gari jijini Mog-
adishu na kuua watu 121 na wengine 333 ku-
jeruhiwa.

Gaid alisema uasi wa koo ni “tisho kubwa” 
kwa Al-Shabaab na magaidi hao wanajiandaa 
kuukabili. “Wanajitahidi sana kuzima uasi 
huo na kushawishi koo zingine dhidi ya kuji-
unga na vita,” akasema.

Rais Mohamud aliambia wabunge mnamo 
Novemba kuwa “hakuna kurudi nyuma wala 
kushindwaa”. Lakini kukomboa eneo ni nusu 
tu ya lengo. “Sehemu ngumu zaidi ni kuende-
lea kudhibiti eneo hilo” na kuhakikisha watu 
wanaweza kupata huduma ili waone manu-
faa ya utawala wa serikali, akaongeza.

Ufanisi wa awali dhidi ya magaidi hao ume-
potea kutoikana na uhasama mkali wa koo, 
ambao Al-Shabaab hutumia kupata nguvu. 
Ghasia za koo tayari zimeripotiwa katika baa-
dhi ya maeneo yaliyokombolewa majuzi kuto-
ka kwa magaidi hao. Mohamud alisema seri-
kali inaonekana kutaka kupanua operesheni 
yake, lakini kufanya hivyo kunaweza kuwa ka-
zi ngumu.

Haijabainika iwapo koo zinaweza kuunga-

na dhidi ya Al-Shabaab kusini mwa Soma-
lia, ambako magaidi wangali na ushawishi. 
Al-Shabaab wamehimili vita vya kijeshi kwa 
miaka 15 na Mohamud mwenyewe alitan-
gaza Julai kuwa “kuna sababu nzuri” za kuzu-
ngumza na magaidi hao. “Lakini sasa hatuko 
katika hali ya kuzungumza na Al-Shabaab,” 
akasema. “Tutafanya hivyo wakati unaofaa. 
Tutajadiliana nao.”

Akasema Gaid: “Imekuwa wazi kwa serikali 
kuwa mazungumzo au maridhiano yanaweza 
kufanyika ikiwa na usemi zaidi.” Vita hivi “vita-
saidia kupatia serikali usemi mkubwa wa kus-
hiriki mazungumzo baadaye”.

Wakati huo huo, vikosi vya usalama vya So-
malia vilizima shambulizi la Al-Shabaab la 
saa kadhaa katika mkahawa maarufu jijini 
Mogadishu ambao waliteka usiku kucha na 
kuua raia wanane mnamo Jumatatu.

Shambulizi hilo lilianza saa moja usiku Ju-
mapili kwa ufyatuliaji mkali wa risasi na mili-
puko magaidi walipoteka mkahawa wa Villa 
Rose, unaotembelewa kwa wingi na wabunge 
na maafisa wengine wa serikali.

Karibu saa 21 baada ya shambulio kuan-
za, Sadik Dudishe, msemaji wa polisi wa tai-
fa, aliambia wanahabari “operesheni ya kus-
afisha Villa Rose imeisha”. Magaidi waliua 
raia wanane waliokuwa wakiishi katika mka-
hawa huo na maafisa wa usalama wakafaulu 
kuokoa raia wapatao 60, hakuna raia aliyeje-
ruhiwa”, akaongeza. Afisa mmoja wa usalama 
pia aliuawa katika operesheni hiyo, akasema.

Mkahawa wa Villa Rose unapatikana katika 
eneo “salama” katikati mwa jiji, hatua chache 
kutoka ofisi ya Rais wa Somalia Hassan Sheikh 
Mohamud, hali inayozua maswali kuhusu jin-
si magaidi hao waliweza kukwepa vizuizi vin-
gi katika eneo hilo.

Al-Shabaab, kundi ambalo limekuwa liki-
jaribu kupindua serikali ya Somalia kwa mi-
aka 15, lilikiri kutekeleza shambulizi hilo. Kun-
di hilo limezidisha mashambulizi dhidi ya 
raia na wanajeshi huku serikali iliyochaguli-
wa majuzi ya Somalia ikiendeleza sera ya “vita 
vikali” dhidi ya magaidi hao wa Kiislamu.

- Imetafsiriwa na Benson Matheka

Kutoka Uk 25
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WASHINGTON

Mbunge Hakeem Jeffries 
wa Amerika wiki hii ali-
chaguliwa kumrithi Nan-
cy Pelosi kama kiongozi 

wa chama cha Democratic katika 
Bunge la Wawakilishi, Amerika.

Mbunge huyo wa New York, 
mwenye umri wa miaka 52, am-
baye amehudumu kwa mihula 
minne, ameshikilia cheo cha tano 
chenye hadhi ya juu katika uon-
gozi wa Democratic tangu 2019.

Kupanda kwake hadi nafasi ya 

juu, iliyoshikiliwa na Pelosi kwa 
miongo miwili, kunamfanya mtu 
wa kwanza mweusi kuongoza 
chama kikuu nchini Amerika.

Lakini atakuwa kiongozi wa wa-
chache, sio spika. Katika uchagu-
zi wa katikati ya muhula mwe-
zi jana, wanachama wa Republi-
can hawakupata ushindi mkub-
wa jinsi wengi walivyobashiri, la-
kini walipata udhibiti mdogo ka-
tika Bunge hilo.

Mwanachama wa Republican, 
Kevin McCatharthy, kutoka Cali-
fornia, anayehudumu sasa kama 

kiongozi wa wachache, aliteuliwa 
na chama kuwania kiti cha spi-
ka wa Bunge hilo. Lakini ni lazi-
ma apate kura nyingi kutoka kwa 
Bunge lote – kura 218 - Januari 
ndipo apate wadhifa huo.

Pelosi, 82, alipotangaza kustaa-
fu kwake Novemba 17, alisema: 
“Wakati umefika kwa kizazi kip-
ya kuongoza wabunge wa chama 
cha Democratic.”

Inaonekana hatua hiyo ilishirik-
isha manaibu wawili wa Pelosi - 
Stany Hoyer, 83, na Jim Clyburn, 
82 - ambaa walitoa taarifa haraka 

kuhusu mipango yao ya siku zija-
zo.Wawili hao walimwidhinisha 
Jeffries, huku Clyburn akiandi-
ka kuwa lengo lake ni kufanya ki-
la awezalo “kusaidia kizazi kipya 
cha viongozi wa chama cha Dem-
ocratic ambao natatumai wa-
takuwa Hakeem Jeffries, Kather-
ine Clark na Pete Aguilar.”

Kwenye barua kwa wenzake 
katika chama, Jeffries aliku-
wa ameomba wajumbe hao wa 
Democratic wamuunge mkono 
“huku kwa mara nyingine tuki-

Kupanda kwa mbunge wa New York hadi kileleni mwa Chama cha 
Democratic baada ya kuondoka kwa Pelosi kunamfanya mtu wa kwanza 

Mweusi kuongoza chama kikuu katika Bunge la Amerika

  HAKEEM JEFFRIES AWEKA HISTORIA KATIKA SIASA ZA AMERIKA

Endelea Uk 28

 ‘OBAMA WA BROOKLYN’

kurunzi ya dunia

Hakeem Jeffries (New York) akihutubia wanahabari baada ya kuchaguliwa kiongozi wa Bunge la 118 na kundi la wabunge wa chama cha 
Democratic jijini Washington, DC mnamo Novemba 30. Jeffries alichaguliwa kumrithi Spika Nancy Pelosi kama kiongozi wa chama cha 
Democratic katika bunge hilo mwaka ujao, na kumfanya mtu wa kwanza Mweusi kuongoza kimoja cha vyama vikuu katika bunge hilo. 



jiandaa kwa wakati muhimu.”Wakati huo, al-
impongeza Pelosi akimtaja kuwa “Spika mzuri 
zaidi katika historia ya Amerika”. “Ni mikono 
thabiti ya kutegemewa nyakati ngumu amba-
zo zimekabili taifa letu,” akaongeza.

Kwenye uchaguzi wa faragha wa uongozi 
uliofanywa wiki hii, mbunge wa kike Kather-
ine Clark, 59, wa Massechusetts alishinda wa-
dhifa wa kiranja, kiti cha pili kwa hadhi kati-
ka uongozi wa Democratic.Naye Pete Aguilar, 
43, wa California, ambaye wakati huu ni nai-
bu mwenyekiti wa kundi la wabunge wa Dem-
ocratic, alichaguliwa kumrithi Jeffries katika 
wadhifa wa mwenyekiti.

Mabadiliko hayo katika uongozi yatachang-
ia kuzima malalamishi kutoka kwa baadhi ya 
wapigakura wa Democratic kuwa viongozi wa 
chama chao ni wazee zaidi.

Lakini viongozi hao wapya watatu, wenye 
umri mdogo, wanaonekana kuegemea zai-
di mrengo wa viongozi wa zamani wa cha-
ma hicho. Jeffries mwenyewe mara kadhaa 
amekosana na mrengo wa kushoto wa chama 
hicho cha Democratic. 

Ni wakili aliyezaliwa na kulelewa katika 
wilaya ya Brooklyn,  New York. Alihudumu ka-
tika Bunge la jimbo la New York kabla ya ku-
wania kiti cha Bunge la Wawakilishi mnamo 
2013.Ujumbe wake ulikuwa mwepesi: “Wash-
ington imevunjika. Bunge la Congress halifa-
nyi kazi. Watu wanateseka. Tunahitaji mengi 
zaidi.”

Wakati wa kampeni, alilinganishwa na “Ba-
rack Obama wa Brooklyn”, mlinganisho am-
bao alikataa kwani hakuona mfanano wow-
ote kitalaamu kati yake na rais huyo wa zam-
ani.Tangu alipoingia ofisini, amejijengea si-
fa kama mbunge mbishani, mwenye ushaw-
ishi miongoni mwa wenzake huku uwezo 
wake ukiimarika. Kama kiranja wa kundi la 
Wabunge Weusi, aliongoza wenzake kulalami-
ka vikali bungeni 2015 kufuatia msururu wa 
mauaji ya Waamerika Weusi na polisi.

Wakati fulani alitoa heshima zake bungeni 
kwa mwanamuziki wa mtindo wa Rap, The 
Notorious B.I.G. Mwanamuziki huyo alipewa 
jina Christopher Wallace, alipozaliwa katika 
wilaya anakotoka Bw Jeffries. Aliuawa kwa 
kupigwa risasi mnamo 1997.

Wakati wa maadhimisho ya miaka 20 tan-
gu kifo chake, Jeffries alisema msanii huyo 
aliwakilisha “Ndoto halisi ya Amerika” hu-
ku akikariri baadhi ya maneno katika kibao 
chake cha, “Juicy” alichokitoa 1994.

Wakati wa urais wa Trump, Jeffries mara 
kwa mara alishutumu wanachama sugu wa 
chama cha Republican ambao walikuwa wak-
iunga mkono sera mbovu za kiongozi huyo bi-
la kuzikosoa.

Mnamo 2020, alihudumu kama mmoja wa 
wasimamizi saba wa Democratic wakati wa 
mchakato wa kusikizwa kwa kesi ya kwanza 
ya kumng’oa mamlakani Rais Donald Trump.

Aidha, Jeffries ameonya kuwa McCarthy--- 
ambaye kiongozi wa wabunge wa Republican 
ni “mradi wa Donald Trump.”

Huku Democratic kikidumisha mamlaka 
katika chumba cha juu cha Congress, kion-
gozi wa wengi katika Seneti Chuck Schumer 
atasalia katika cheo chake. Hii ina maana ku-
wa viongozi wa Democratic katika majumba 
mawili ya Congress watatoka katika jimbo la 
New York.

*** *** ***

Bila shaka kuna mabadiliko ya kizazi yanay-
oshuhudiwa katika ngazi za juu za uongozi 
wa chama cha Democratic. Wanaondoka Pe-
losi, 82, na Hoyer, 83, ambao waliongoza kundi 
la wabunge wa chama hicho kwa karibu mi-
aka 20.

Jeffries, ambaye ni mdogo wao kwa miaka 
30 amechaguliwa kwa urahisi kumrithi Pelo-
si, kwani hakukabiliwa na upinzani mkali. Pia 
aliungwa mkono na viongozi wanaoondoka.

Jeffries ni Mwamerika Mweusi wa kwanza 
kushikilia wadhifa mkubwa kiasi hicho katika 
Congress. Na kufuatia kuteuliwa kwa Wawak-

ilishi Clark na Aguilar katika ngazi mbili za 
uongozi zinazofuatia, kwa mara ya kwanza 
katika historia ya Congress uongozi wa Demo-
cratic hautakuwa na watu weupe.

Hayo ni maendeleo makubwa katika 
bunge hilo. Lakini kabla ya kila mtu kujisa-
hau na kusherehekea mabadiliko hayo, ni 
bora kuuliza iwapo mtindo wa chama hicho 
kuendesha masuala yake utakuwa tofauti 
ndani ya miaka miwili kikiwa upande wa wal-
io wachache.

Tathmini ya haraka ya wasifu wa Jeffries in-
aonyesha amekuwa na safari mrefu kisiasa: 
kwanza ni wakili, kisha alihudumu katika iku-
lu ya New York na baadaye akajiunga na Con-
gress.Ingawa ni mwenyekiti wa kundi la Con-
gressional Progressive Caucus (CPC), wengine 
katika mrengo wa kushoto tayari wamemta-
ja kuwa “kiongozi mwingine wa Democratic”.

Na licha ya Jeffries kusisitiza kuwa yeye ni 
“kiongozi  Mweusi mwendelevu katika Dem-
ocratic” pia aliwahi kusema: “Wakati hautafi-
ki ambapo nitaunga mkono ujamaa wa mren-
go wa kushoto katika chama cha Democratic”.

- BBC
- Imetafsiriwa na Charles Wasonga
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Mweusi wa kwanza kuongoza chama kikuu US
Kutoka Uk 27

Spika wa Bunge la Wawakilishi Amerika anayeondoka Nancy Pelosi (kushoto), mfuasi wa 
chama cha Democratic California akizungumza na Mbunge Hakeem Jeffries, mfuasi wa 
Democratic New York, baada ya kuhutubia Bunge jijini Washington, DC, Novemba 17.
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RIO DE JANEIRO

Visa vya utapeli vinavyohusu usafiri kidi-
jitali vinazidi kuwa tatizo “sugu duniani” 
kulingana na Shirika la Utalii Duniani 
(UNWTO), tawi la Umoja wa Mataifa.

Mamia ya wanawake raia wa Brazil wame-
gundua hili kwa uchungu mwingi, baada 
ya kulipia likizo za kifahari kupitia mwana-
mume ambaye akaunti yake ya Instagram 
hung’aa kwa hoteli za kifahari  ugenini.

Desemba iliyopita, *Maria aliamua kwen-
da likizo mbali na joto la msimu wa kiangazi 
nchini Australia na kupeleka familia yake kwa 
likizo ya kuteleza kwenye barafu Ulaya. Iliku-
wa ziara yake ya kwanza tangu janga la Cov-
id na alitaka iwe ya kipekee. Hivyo alilipa dola 
za Amerika 20,000 (karibu Sh2.4 milioni) kwa 
wakala wa usafiri, Rafael Bessa, raia mwen-
zake wa Brazil aliyependekezwa na rafiki na 
akafunga safari ndefu kuelekea kaskazini.

Mwanzoni, kila kitu kilikuwa shwari, laki-
ni Maria alipokuwa akiondoka kwenye hote-
li ya tatu, meneja alimwambia chumba chake 
hakikuwa kimelipiwa.

Matukio mengine mawili ya kushtua yal-
ifuatana mfululizo. Maria alipowasiliana 
na Rafael Bessa kuomba usaidizi, aligundua 
hakuweza kuzungumza na msimamizi wa 
hoteli kwa Kifaransa, licha ya madai yake ku-
wa alisomea shule ya kifahari ya bweni katika 
milima ya Alps. Kisha, familia hiyo ilipoabiri 
gari la moshi kuelekea kituo chao kilichofua-
ta, kulikuwa na tatizo na tiketi: alikuwa ame-
wapa tiketi mbili zenye nambari sawa, ku-
maanisha ni moja pekee iliyokuwa halali.

Katika hoteli, tukio sawa lilizuka: Maria ali-
lazimika kulipia bili, ingawa alikuwa amelip-
ia kila kitu. Mwanzoni alidhani Rafael Bessa 
hakuelewa kazi hiyo. “Kisha nikasema,  la, hili 
si kosa, hii ni maksudi. Hii ni kwa nia mbaya.”

Kwa jumla, Maria anasema alipoteza dola za 
Amerika 30,000 (karibu Sh3.6 milioni) katika 
likizo hiyo – dola 15,000 (karibu Sh1.8 milio-
ni) alizolipa kabla ya likizo zikiongezwa dola 
15,000 (karibu Sh1.8 milioni) za ziada alizolipa 
katika hoteli moja tu. Maria anasema licha ya 
kumweleza kuwa alikuwa amelipia chumba, 
Rafael Bessa alisema alikuwa amemhifadhia 
huduma za ziada bila malipo - lakini hakuwa 
amefanya hivyo, na hoteli ikamlipisha bei ka-
mili ya kiasi cha juu sana kwa chumba hicho 
maalumu. Ahadi za Rafael Bessa za kurudisha 
pesa hizo ziliishia kuwa hewa, akasema Maria.

Ingawa alimtumia “thibitisho” mbalimbali 

za kutuma hela, pesa hizo hazikuwahi kuingia 
katika akaunti yake.

Aliposimulia masaibu yake kwenye 
mtandao wa kijamii, anasema wakili wa wa 
Rafael Bessa aliwasiliana naye, akiahidi kum-
rudishia dola 20,000 bora tu atie sahihi mkata-
ba wa kutozungumzia suala hilo. Alikataa. Tu-
limtaka Rafael Bessa kutoa maoni kuhusu ma-
dai ya Maria. Alisema kuwa kulikuwa na “tati-
zo” ambalo hakufafanua kuhusu bei ya moja 
ya hoteli hizo, na kuwa chumba katika bei hiyo 
hakikuwa kimejumuishwa. Alituma pia naka-
la za tiketi za treni - ambazo Maria alisema zili-
kuwa na nambari sawa za ununuzi.

Mwanamke mwingine raia wa Brazil, Ana 
Jalenna, alilipia ziara ya kuteleza kwenye 
barafu kwenye milima ya Alps na pia likizo ya 
msimu wa kiangazi nchini Italia kupitia Ra-
fael Bessa, baada ya kumwandalia likizo “ya 
ajabu” ya familia yake Brazil.

Alilipa nusu ya bili kwa pesa tasilimu na wa-
likuwa wamekubaliana kuwa atalipa zilioba-
kia kwa kutumia kadi. Baadaye muda, alis-
hangaa kuona malipo kwa Shirika la Ndege la 
Uingereza yakijitokeza kwenye akaunti ya ka-
di yake na akampigia simu kumuuliza.

Yalikuwa malipo ya chumba cha hoteli nchi-
ni Italia, akamwambia. Kwa kutoamini, alitu-
mia hoteli hiyo baruameme na akaambiwa 
hakuna malipo yaliyokuwa yamefanywa.

Ana aliamua kumwitisha Bessa thibitisho 
kuwa angalau alikuwa amelipia hoteli katika 
kituo cha barafu. Alimpa nambari za vyumba 
viwili, lakini hoteli ikamwambia zilikuwa fe-
ki. “Nilipoteza hela, ndoto, ziara. Nilipoteza ki-
la kitu,” anasema. Jambo hilo limejirudia te-
na na tena. Wateja wanafika katika vituo vy-
ao vya likizo, wanapata hoteli haijalipiwa, na 
wanashindwa kumpata Bessa awarudishie 
pesa zao. Bessa alikanusha madai ya wateja 
wake, akisema “ameshtuka.” “Nimeshangazwa 

sana na kiwango cha makosa; asilimia 90 ya 
ukweli wenu ni uongo,” akaandika.

Shirika la Utalii Duniani (UNWTO) linase-
ma mitandao ya kijamii inazidi kutumiwa 
na mawakala wa usafiri kshawishi wateja 
kununua likizo wanayotamani - ambayo wao 
pia wanaweza kuchapisha mitandaoni.

“Kwa sababu zinatangazwa katika mitandao 
ya kijamii, watalii wanaweza kudhani hudu-
ma hizi ni za kutegemewa zaidi kushinda am-
bazo wangepata kwenye tovuti za kawaida,” 
anasema afisa anayesimamia masuala ya 
kisheria katika UNWTO Alicia Gomez.

Wakati huo huo, visa vya utapeli kuhusu us-
afiri kidijitali vimepanda kote duniani, anase-
ma Gomez. “Suala hilo limekuwa tatizo sugu 
duniani. Wateja wengi nchini na serikali zina-
ripoti kuongezeka kwa utapeli mitandaoni, na 
idadi hiyo huenda ikawa hata ya juu zaidi kwa 
sababu watalii wengi wanaolaghaiwa hawap-
igi ripoti kutokana na aibu na majuto.”

Shirika hilo limebuni mfumo maalumu wa 
kulinda watalii ambao hufafanua majukumu 
ya kampuni za mitandao ya kijamii, serikali 
na wateja na kuelezea jinsi mashirika ya um-
ma na ya kibinafsi yanavyoweza kufanya kazi 
pamoja kwa njia bora.

Mataifa saba yamejiunga na mfumo huo ku-
fikia sasa, na kuufanya sehemu ya sheria zake 
za kitaifa, huku nchi nyingine ikiwemo Brazil, 
zikiwa kwenye mchakato wa kufanya hivyo.

Meta, kampuni inayomiliki Instagram na 
Facebook, ilisema: “Haturuhusu vitendo vya 
utapeli katika mitandao yetu na tunashirikia-
na na maafisa wa usalama kufanya uchungu-
zi na kuwang’oa matapeli. “Tunaendelea ku-
wekeza katika teknolojia mpya na tulitumia 
karibu dola 5 bilioni (karibu Sh600 bilioni) 
mwaka jana pekee kuhusu usalama na ulinzi.”

— BBC
- Imetafsiriwa na Mary Wangari

Mitandao ya kijamii inashawishi watu kuonja maisha ya likizo za kifahari, 
lakini inakuwaje mambo yakiharibika?

k u r u n z i  y a  d u n i a

MATAPELI WA LIKIZO WAENEA

  UTAPELI KATIKA USAFIRI WA KIDIJITALI
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Clarence Gil -
yard, mcheza-
ji sinema am-
baye maaru-

fu kwa nafasi aliyoshiriki 
katika sinema kama Walk-

er, Texas Ranger, Die Hard na 
afisa wa meli kwa jina Marcus 

‘Sundown’ Williams katika fil-
amu inayoitwa Top Gun, amea-

ga dunia akiwa na umri wa mi-
aka 66. Kifo chake kilitangazwa 
Jumatatu katika taarifa kutoka 
Chuo Kikuu cha Nevada, Las Ve-

gas (UNLV), ambako amekuwa 
akifanya kazi kama profe-

sa mwandamizi ka-
tika Kitivo cha 

Sanaa. “Ni 
kwa 

huzuni kuu kwamba natangaza 
habari hii,” Mkuu wa kitivo hicho,

Nancy Uscher, akasema kwenye 
taarifa kupitia mtandao wa ki-
jamii wa Instagram. “Wanafunzi 
wake walihamasishwa naye, sa-
wa na waliomfahamu. Alikuwa 
na vipawa vingi visivyo vya ka-
waida na alijulikana sana kati-
ka chuo kikuu kupitia kujitolea 
kwake kufunza na aliyoafikia ka-
tika taaluma yake.”

Mwenyekiti wa UNLV Film, 
Heather Addison, alimkumbuka 
Gilyard kama “nguzo ya nuru na 
nguvu ya kila mtu aliyekuwa ka-
ribu naye katika UNLV”. Akaon-
geza: “Kila tulipomuuliza habari 
zake, alijibu furaha kuwa alikuwa 
‘amebarikiwa!’ Lakini kwa kwe-
li ni sisi tuliokuwa tumebariki-
wa kuwa wenzake na wanafun-
zi kwa miaka mingi. Tunakupen-
da na tutakukosa sana, Profesa G!”

Kulingana na UNLV, Gilyard 
alianza uigizaji baada ya kus-
omea Sanaa ya Uigizaji katika 
Chuo Kikuu cha Jimbo la Califor-
nia. Aliigiza mara ya kwanza ka-
tika kipindi cha televisheni ‘Dif-
ferent Strokes’ mnamo 1981. Ku-
toka 1993 hadi 2001, Gilyard al-
ifana akiigiza na Chuck Norris 
katika ‘Walker, Texas Ranger’ ka-
ma mshirika wake James ‘Jim-
my’ Trivette, nafasi ambayo ali-
cheza tena katika ‘Walker Texas 
Ranger 3: Deadly Reunion’, ‘Sons 

of Thunder’ na ‘Walker, Texas 
Ranger: Trial by Fire’.

Mnamo 1986, Gilyard 
alishiriki filamu yake ya 
kwanza ‘Top Gun’, am-
bayo ali igiza kama 
‘Sundown’, mmoja wa 
marubani wa ndege 

ya kivita. Baadaye alicheza kama 
Theo, mtaalamu wa kompyuta 
anayesaidia kundi la kigaidi la

Hans Gruber, katika sinema iit-
wayo ‘Die Hard’. Alipata nafasi 
kubwa katika vipindi vya runin-
ga mnamo 1989, alipocheza kama 
Conrad McMasters katika igizo la 
masuala ya sheria, ‘Matlock’ kati-
ka NBC, akiwa na Andy Griffith.

Gilyard pia aliigiza katika sine-
ma kama vile ‘The Karate Kid Part 
II’, ‘CHiPS’ na ‘Left Behind’.

Licha ya kufaulu katika fani hii, 
Gilyard aliacha uigizaji mnamo 
2006  na kuanza kufunza katika 
UNLV na kuelekeza michezo kati-
ka Ukumbi wa Michezo ya Kuigiza 
wa Nevada Conservatory Theatre 
wa chuo hicho.

“Napenda kufunza. Mimi ni 
mtaalamu, lakini taaluma lazi-
ma ifaidi wanafunzi darasani. Hi-
ki ndicho kinachochea wahusika 
wangu kwa sababu naelewa mai-
sha ya watu karne ya 21,” akaam-
bia Jarida la Review la Las Vegas 
mnamo 2017. “Ninafanya vyema 
kama mwanasanaa nikiwa katika 
hali inayoruhusu. Hii inamaani-
sha kuwa mbunifu. Kuwa na watu 
hao wote wa kizazi hiki cha mile-
nia - sielewi wanachosema lakini 
ninafyonza nguvu zao.”

Hata hivyo, alirudi,  ingawa kwa 
kipindi kifupi katika uigizaji mna-
mo 2021, alipoungana na Bruce 
Willis na De’voreaux White kwa 
tangazo la kibiashara la betri in-
ayoitwa ‘Die-Hard’. Gilyard aliigiza 
sehemu za wahusika katika vipin-
di vya runinga kama ‘The Facts 
of Life’, ‘227’, ‘Simon & Simon’, na 
‘Riptide’.

- Imetafsiriwa na Benson 
Matheka

TA N Z I A
  ALICHEZA SINEMA YA KWANZA ‘TOP GUN’ MWAKA WA 1986

Alicheza na Chuck 
Norris katika ‘Walker, 
Texas Ranger’ akiwa 
mshirika wake ‘Jimmy’

TEXAS ‘RANGER’ GILYARD AAGA
Waigizaji 
nyota wa 
sinema ya
Walker, 
Texas 
Ranger
Clarence 
Gilyard, 
Chuck Nor-
ris, Sheree 
J. Wilson 
na Noble 
Willingham. 
Gilyard 
alikufa 
Jumatano.








